Author Topic: แนะนำ EMC2  (Read 14970 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gap

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 17
แนะนำ EMC2
« on: June 03, 2009, 03:32:22 PM »
เมื่อก่อนผมใช้ TurboCNC ประมาณ 2 ปีก่อน ก็ OK ดีครับ
เพียงแต่ว่า TurboCNC ไม่มี simulate คือเราเห็นการทำงานบนจอเป็นเพียง G-Code
ทำให้รู้สึกย้อนยุคไปเมื่อรุ่น DOS หรือ สิบกว่าปีมาแล้ว
///////
ปัจจุบันนอกจากต้องซื้อระบบปฏิบัติการแล้ว หลายคนก็ต้องซื้อ CAM มาติดตั้งอีกหนึ่งต่อ
ปัญหามากมายใช่ใหมครับเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ที่ต้องคอยหลบหลีกกลัวเจ้าของมาพบและแจ้งความ......
//////
EMC2 คืออะไร????
คือ
EMC (the Enhanced Machine Control) is a software system for computer control of machine tools such as milling machines and lathes.

คำว่า Software system นี้รวมไปถึงระบบปฏิบัติการเสรี(ฟรี) UNIX ด้วยครับ....หมายความว่าเมื่อคุณติดตั้ง EMC2 เพียงครั้งเดียว
ก็จะได้ทั้งระบบปฏิบัติการและ  CAM (EMC2) พร้อมกัน...simulate ได้อีกด้วย....คือจะคลิกดู Spindle หรือ toolpath อย่างไรก็ได้ตามใจปราถนา.....ขณะเครื่องทำงานกับ stepping motor อยู่....
//////////

ราคาแผ่นละ 150 บาทแถมวงจร stepping motor drive MOSFET เอาไปประกอบเองอีกด้วย....

http://123.242.186.91/gap/cnc/contacme.php

Offline Oud_Tiburon

• **
  • Thank You
  • -Receive: 4
Re: แนะนำ EMC2
« Reply #1 on: June 06, 2009, 04:53:16 PM »
1.TurboCNC อยากทราบว่ามีลิขสิทธิ์หรือเปล่า
2.หากมี บริษัทในไทย ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์
ไม่รู้จริงๆครับ ใครทราบบอกหน่อยครับ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1469
  • -Receive: 3762
« Reply #2 on: June 06, 2009, 11:44:54 PM »
1.TurboCNC อยากทราบว่ามีลิขสิทธิ์หรือเปล่า
2.หากมี บริษัทในไทย ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์
ไม่รู้จริงๆครับ ใครทราบบอกหน่อยครับ
น่าจะเป็น Freeware
แต่ถ้าต้องการซอร์สโค้ดต้องจ่ายเงินครับ

Offline gap

• **
  • Thank You
« Reply #3 on: June 08, 2009, 09:48:13 AM »
///////////////
TurboCNC เป็น Free ware ไม่มีลิขสิทธิ์... Download ได้จาก http://www.dakeng.com/turbo.html
พัฒนาโปรแกรมมาจาก Delphi ....ทำงานบน OS : DOS.... แต่ว่า... DOS ไม่ฟรีนะครับต้องซื้อจากตัวแทน....

วีธีใช้งาน....ต้องลงโปรแกรม DOS หรือ OS อื่นๆ ก่อนที่มี DOS (ซื้อมา) ...แล้ว UNZIP TurboCNC ไปไว้ใน C:\
แล้วเรียกใช้งานที่ C:\TurboCNC\bin หรือเขียน Autoexec.bat ไว้ทีเดียวก็ได้

...เวลาคอมพ์ทำงานกับ TurboCNC จะไม่มี Simulate คือ การแสดงรูปชิ้นงาน/tool_path บนจอ
แต่ EMC มีครับ...TurboCNC มีแต่ G-code ให้ดูบนจอ...แตกต่างกันมากมาย
///////////
Feature อย่างหนึ่งของ EMC ก็คือ Image-to-Gcode หมายถึงว่า
ถ้าต้องการงานประเภทแกะสลัก(งานศิลป์) ก็ทำได้เลยไม่ต้องไปหาซื้อโปรแกรมอะไรมาเพิ่มให้คอมพ์
หาอ่านวิธีการทำได้ใน
http://www.linuxcnc.org/docview/html//gui_image-to-gcode.html#r1_3
และ function ต่างๆอีกมากมาย...EMC พัฒนาจากคนทุกชาติจากทั่วโลกเป็นหลักประกันความเสถียร.....
/////////////

สำหรับ G code นั้นเป็นมาตราฐาน RS274
ที่กล่าวถึงมาตราฐานนี้เพราะว่า ปัญหาสำหรับ OS อื่นๆ ที่ไม่ใช่ LinuxCNC โปรแกรม CAD/CAM
ที่ Export G-code ออกมา เข้ากันไม่ได้กับโปรแกรม controller อย่างเช่น G80(ยกตัวอย่าง) พอ controller อ่านพบไม่รู้จักก็หยุดรอถามจากเรา....ฯลฯ
ตัดปัญหาทั้งหลายออกไป...ด้วยการใช้ LinuxCNC ครับมีให้แบบครบวงจร
คุณภาพเป็นไปตามมาตราฐานและฟรีทุกอย่าง...
ที่มาบอกนี้ไม่มีผลประโยชน์อื่นใดครับ...เพียงแต่ต้องการมาบอกคนไทยด้วยกันว่า
มีระบบคอมพ์ CNC โดยเฉพาะที่มีมาตราฐานและคุณภาพระดับโลกให้ใช้กันฟรี....เขาไม่โฆษณาจึงไม่มีใครรู้จัก
///////////
LinuxCNC หา Dowload ได้ฟรีครับประมาณเกือบ 700 MB เมื่อได้แล้วก็ใช้ Linux เขียนแผ่น..เสร็จแล้ว
ก็นำมาแผ่นใส่เครื่องที่ต้องการลงโปรแกรมแล้ว Restart .......Next ไปเรื่อยๆ 7 ขั้นตอน....เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว
ก็จะมีคู่มือ วิธีใช้งานแนบมาให้เสร็จ...เป็น text book นะครับ(ภาษาอังกฤษ) ถ้าไม่เข้าใจตรงใหนไปถามผมได้
ใน URL : http://123.242.186.91/gap/forum/
และถ้า down load ไม่สำเร็จหรือพบอุปสรรคต่างๆ ผมก็มีแผ่นสำเร็จให้ 150 บาทครับ...พร้อมวงจร Drive stepping motor

สิ่งที่ผมต้องการจากเพื่อนๆ.พี, น้อง เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนคือแหล่งขาย Ball screw ราคาไม่แพง....
cnc machine ของผมคลาดเคลื่อนไปเกือบ 0.2 - 0.5 mil. ทุกๆ 10 cm. เพราะใช้ feed screw
ทดลองปรับตัวเลขชดเชยทุกอย่างแล้วแก้ไม่หาย....
ผมต้องทำงานละเอียดมากครับเกี่ยวกับวงจรอิเลคทรอนิกส์....
....thank for advance....

• Thank You
« Reply #4 on: June 08, 2009, 10:44:41 AM »
พอดีสิ่งที่คุณ gap อยากจะรู้อยู่มีหน้ากระทู้เดิมอยู่แล้ว แหล่ง/ร้านจำหน่ายวัสดุอุปกรณ์ สำหรับนำมาทำ Mini CNC ผมเลยไปอัพเดทและตอบไว้ตรงโน้น

สิ่งที่ผมต้องการจากเพื่อนๆ.พี, น้อง เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนคือแหล่งขาย Ball screw ราคาไม่แพง....
cnc machine ของผมคลาดเคลื่อนไปเกือบ 0.2 - 0.5 mil. ทุกๆ 10 cm. เพราะใช้ feed screw
ทดลองปรับตัวเลขชดเชยทุกอย่างแล้วแก้ไม่หาย....
ผมต้องทำงานละเอียดมากครับเกี่ยวกับวงจรอิเลคทรอนิกส์....
....thank for advance....

ลองติดต่อดูนะครับ มีทั้งของ second hand และ brand new

ของมือสอง
คุณ rapala 0819354035
www.po-recycle.com
www.siam-hitech.com
www.farsai.net
www.sangtawan.org
www.nattakit.com

ของใหม่
คุณ tamjaichan 086 4175963
www.misumi.co.th
www.tonanasia.com
www.ystautomation.com
www.pneumax.co.th
www.autoflexible.com
www.premier-ac.co.th

หากมีเวลาก็ให้เดินย่านคลองถม

• Thank You
« Reply #5 on: June 08, 2009, 10:51:21 AM »

คุณ gap ลองตรวจดูว่า ได้ให้ค่าระยะ pitch คลาดเคลื่อนไปหรือเปล่า ถ้าเป็นซอฟท์แวร์Mach3 ก็จะอยู่ที่ motor tuning -> Step per unit

Offline somphop

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 16
  • -Receive: 126
« Reply #6 on: June 08, 2009, 03:08:02 PM »
ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วนะครับ ที่ใช้feed screw แล้วทำได้ 0.2 mil ต่อ 10 CM.
0.2 mil นี่มัน แค่ 0.00508 MM เองนะครับ  :o
ค่า Run-Out Tolerance  ของ spindle collet  มาตราฐาน DIN6499B  ยังเท่ากับ 0.0005"  หรือ 0.012MM เอง

Offline gap

• **
  • Thank You
« Reply #7 on: June 08, 2009, 04:26:40 PM »
0.5 mill มีผลกับผมมาก เช่น การตัดกล่อง 0.5 mill สองข้าง(ตรงกันข้าม)ก็จะคลาดเคลื่อนไปแนวเดียวกัน
ก็จะยาว/สั้น ถึง 1 mill การประกอบกล่องก็จะเห็นขอบอีกด้านหนึ่งของกล่อง
ถ้าเราไปใช้ในงานเจาะแผ่นปริ้น. หรือ กัดลายแผ่นปริ้น ถ้าคลาดเคลื่อนไปทางด้านลบ
ศูนย์กลาง, ลายแผ่น.กิ่วแทบขาด....
//////
ถ้าระยะ rout ไม่เกิน 5 cm. แทบไม่คลาดเคลื่อนครับ...
ระยะ pitch : feed screw 2.5 ทั้ง 3 แกน
ผมกำหนด Feed rate ไม่เกิน 80 มิล/นาที งานช้ามากเพราะระยะ picth แคบ
แต่ได้ความแม่นยำในระยะใกล้ถ้า feed rate กำหนดเร็วความคลาดเคลื่อนก็สูงตาม...
////
ต่อไปตั้งใจจะ upgrade เป็น ball srecw เพื่อทดสอบความแม่นยำไปเรื่อยๆ...
////
...อาจจะจนถึงขั้น Center CNC เพราะเมื่อพักเที่ยง ไปดูที่โรงกลึงในตลาดเห็นเครื่องมิลลิ่ง
ราคามือสอง 1 แสนบาท ดูน่าใช้มาก  project ต่อไปอาจจะเป็น upgrade milling machine
เป็น cnc .... ....อาจจะเป็นปีหน้า... CNC เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับ...
มันเป็นเครื่องมือที่สามารถจะทำชิ้นส่วน, กลไกเครื่องมือ, สิ่งต่างๆ ตามที่เราต้องการได้โดยที่เราเพียงนั่งดูมัน
ทำตามแบบให้เรา......

เรื่อง software ที่ลองใช้ผ่านมาแบบที่มีลิขสิทธิแต่ Crack เขามาใช้หลายแบบหลายโปรแกรม
ผมคิดว่ามาจบที่ LinuxCNC แม่นยำและดีครบถ้วนครับ...

• Thank You
« Reply #8 on: June 08, 2009, 08:54:06 PM »
ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วนะครับ ที่ใช้feed screw แล้วทำได้ 0.2 mil ต่อ 10 CM.
0.2 mil นี่มัน แค่ 0.00508 MM เองนะครับ  :o
ค่า Run-Out Tolerance  ของ spindle collet  มาตราฐาน DIN6499B  ยังเท่ากับ 0.0005"  หรือ 0.012MM เอง
ผมอ่านผ่านๆนึกว่าเป็น mm เหมือนกัน ก็ไม่สังเกตว่าหน่วยเป็น mil (1/1000 นิ้ว) ตามที่คุณสมภพหยิบยก แต่คุณ gap เขียนแก้ภายหลังว่า mill (millimeter )

สรุปว่า 0.5 มม ก็เยอะเหมือนกัน สำหรับงานปราณีต

Offline gap

• **
  • Thank You
« Reply #9 on: June 09, 2009, 08:40:43 AM »
ผมไม่ถนัดหน่วยการวัดแบบนิ้วครับ..รู้เพียงประมาณว่า 2.54 cm. จะเท่ากันกับ 1 นิ้ว
และหน่วยย่อยของนิ้วน่าจะเป็นหุน ยังคิดว่าถ้าแบ่งหุนออกไปจะเรียกว่าอะไร...

ถ้าเป็นระบบเมตริกที่ละเอียดกว่า มิลลิ (1/1000) คือ พิกโก และก็จะไปถึงไมรโคร คือ 1/1000000 ต่ำกว่าไมโคร คือ นาโน 1/1000000000 ระดับนาโนเขาใช้ทำ chip ที่เรียกว่า CPU ของคอมพ์ในยุคปัจจุบัน อนาคตไม่รู้ว่ามนุษย์จะสามารถทำอะไรได้เล็กกว่านี้อีก.....ผมมาสายอิเลคทรอนิกส์เวลาเรียกหน่วยวัดทางไฟฟ้า เช่น capacitor ก็จะอิงถึง
ระบบเมตริก คือ ไมโครฟารัด (1/1000000)ของ ฟารัด, แผ่นปริ้นจะวัดกันเป็นมิลลิเมตร ไม่มีใครวัดออกมาเป็นนิ้วกันเลยครับ
ผมมีเพื่อนตอนเรียนอยู่ เทคนิค พล. แผนกเครื่องกลเขาแม่นทั้งสองระบบมาตรา แต่ช่างก่อสร้างส่วนมากจะวัดฯกันเป็นนิ้ว.....

Offline somphop

• Thank You
  • -Given: 16
  • -Receive: 126
« Reply #10 on: June 09, 2009, 09:14:44 AM »
เห็นเขียนสั้นๆว่า 0.2 mil  ก็เลยนึกไปโน้น เดี๊ยวนี้เขาไม่ค่อยใช้กันกันแล้วนิ   ::)   
ดู(เดา)ว่าน่าจะเกิดความผิดพลาดมาจากระยะรุนในแนวแกนฟีดสกรู ทั้งที่แบริ่งยึดหัวท้าย และที่ฟีดนัต เนื่องจากชุดรองรับการเคลื่อนที่ของเครื่องมีความฝืดน้อยทำให้การรักษาตำแหน่งก่อนที่จะถูกดันด้วยฟีดสกรูเป็นไปได้ยาก ไม่เหมือนกับรางเลื่อนที่เป็นหางเหยี่ยวแบบเครื่องกลึงเครื่องกัด ทำให้การชดเชยระยะแบลคแลทในโปรแกรมช่วยไม่ได้   ถ้าเกิดจากสาเหตนี้จะสังเกตจากขนาดของงานที่ได้จะมีขนาดผิดพลาดไปทั้ง บวก และ ลบ ของค่าจริง  บางครั้งใหญ่กว่าบางครั้งเล็กกว่า   แต่ถ้าเกิดจากการเซ็ตระยะพิตผิดพลาด เออเร่อร์ จะเกิดขึ้นเพียงอย่างเดียวคือไม่ว่าขนาดขาด หรือเกินก็จะเป็นเหมือนกันทุกครัง 

Offline gap

• **
  • Thank You
« Reply #11 on: June 09, 2009, 04:05:56 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เรื่อง Backlash มากครับ...ของ turbocnc มีการปรับชดเชยผมเข้าใจว่า
เป็นการชดเชยขณะการหักมุม x, y มีครั้งหนึ่งผมใช้ตัวเลขมากปรากฏว่ามุมฉากมันกลายเป็นมุมโค้งไป,
ระยะ x, y ก็ห่างออกไปเล็กน้อย...คุณ somphob ลึกซึ้งมากนับถือ....

วันนี้ผมพบสาเหตุของความคลาดเคลื่อนแล้วครับ ตรง coupling แกนมอเตอร์กับ Feed screw ด้าน x
น๊อตคลายออก เลยเป็นเหมือนอาการหลุดสเตปไป ครั้งแรกผมตัดกล่องเพื่อใส่สวิทซ์ไฟ AC ไปสังเกตุความเป็นชั้น
คือรอยของดอก end milll ที่ชิ้นงาน....เสร็จงานแล้วทำ jog ลองดันสไลด์ X ดูจึงพบว่ามันฟรีไปเป็นบางช่วง...
แก้ไขแล้วแม่นยำเหมือนที่ต้องการ....

ทดลองให้ DeskEngrave ทำตัวหนังสือบนเครื่องวินโดวส์แล้ว export G code ก้อบไปเปิดที่ LinuxCNC เป็นรูปล่างนี้

ผลออกใช้ได้ดี

ขอบคุณมากครับ.....

edit: picture แล้วรูปไม่ขึ้นครับ :'(
« Last Edit: December 05, 2009, 03:22:21 PM by nookhook »

Offline pem

• Thank You
  • -Given: 22
  • -Receive: 28
« Reply #12 on: December 05, 2009, 02:17:43 PM »
ผมคิดว่า บ้านเรานับวันยิ่งไม่ค่อยนิยมแบบนิ้วนะ ความนิยมลดลงเรื่อยๆ อีกหน่อยอาจหายไปจากวงการก็ได้นะ

เวอร์เนียร์คาลิปเปอร์ ปัจจุบันหน่วยนิ้วก็เริ่มหายไปบ้าง หลายอันมีแต่ mm. เท่านั้น

อาจเป็นเพราะ เลขฐานสิบ เข้าใจง่ายกว่าเศษส่วน

Offline kuad

• Moderator.
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 486
  • -Receive: 760
    • http://hatyaicnc.blogspot.com/
« Reply #13 on: December 05, 2009, 03:56:32 PM »
นิ้ว กับมิล  ยังอยู่คู่กันอย่างถาวรแน่นอนครับ และความนิยมก็ยังมีมากด้วย  เพราะขึ้นอยู่กับการนำมาตรฐาน มาใช้ในงานมากกว่า

ยังมีหลักการง่ายๆเกี่ยวกับนิ้วและมิลอยู่  ลองถามดูครับว่าคนสมัยก่อนไม่รู้จัก π หรือ 22/7  หรือ 3.14 หรอกครับ  แล้วไม่รู้จัก 2πr แล้วเค้าหาเส้นรอบวงของวงกลมได้ยังไง

ลองคิดดู......... ???

เฉลย...
หลักง่ายๆ คือ เส้นผ่านศูนย์กลาง  1 นิ้ว เท่ากับ 8 ซม   ...  ไม่เชื่อลองคำนวนดู
ตัวอย่าง 
              ทำถัง เส้นผ่าศูนย์กลาง 8 นิ้ว เส้นรอบวงก็จะเท่ากับ 64 ซม (8นิ้วx8ซม)
           ช่างก็จะตัดความยาว 64 ซม แล้วม้วนเป็นถังได้ เส้นผ่านศูนย์กลาง 8 นิ้วพอดี

ถ้าไม่เชื่ออีก คงต้องลองเองแล้ว
:P

Offline pem

• Thank You
  • -Given: 22
  • -Receive: 28
« Reply #14 on: December 05, 2009, 06:05:42 PM »
พอดีเป๊ะเลยครับ  ;D