Author Topic: ทำคัปปลิ้งใช้เอง  (Read 24139 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline duny5101

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
Re: ทำคัปปลิ้งใช้เอง
« Reply #15 on: June 17, 2009, 10:24:33 PM »
สุดยอดเลยครับ สวยด้วย

Offline evo

• **
  • Thank You
« Reply #16 on: June 28, 2009, 03:02:56 AM »

รูปแสดงคัปปลิ้งหัก หลังจากขนย้ายเครื่อง mini cnc เมื่อสามวันที่แล้ว ข้างๆเป็นเศษที่เหลือจากการทำครับ ผมใช้อลูมิเนียมแท่งกลมขนาด 1 นิ้วครับ

นี้คือผลล่าสุดทำเพิ่มอีกสองชิ้น ชิ้นหนึ่งแทนที่หัก อีกชิ้นเก็บไว้เป็นสแปร์

ไม่ทราบว่าใบเลื่อยแบบนั้นหาซื้อได้แถวไหนครับ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
« Reply #17 on: June 28, 2009, 09:10:52 AM »
ไปคลองถม มีแน่นอน แผงหรือร้านที่ขายพวกดอกกัดดอกสว่าน
ของผมถ้าจำไม่ผิด เป็นขนาด diameter  3 นิ้วหนา 1mm

Offline ประดิษย์

• **
  • Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 14
« Reply #18 on: February 01, 2010, 10:32:19 PM »
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผลการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ

• Thank You
« Reply #19 on: February 02, 2010, 12:31:45 AM »
ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่

อย่างไรก็ตามผมเคยได้รับข้อวิจารณ์จากผู้ในอยู่ในวงการ และกัดงานจริง ทราบมาว่าแบบอลูจะหักหมดในภายหลัง แต่ถ้าใช้วัสดุพลาสติกแท่งกลมๆ (จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร ที่นิยมใช้แทนโลหะ) แล้วมาตัดขวางไปมาอย่างในรูป จะมีความยืดหยุ่นสูง - อีกแบบหนึ่งก็ใช้ท่อยางแบบที่ใช้กับเตาแก๊ส ก็จะทนกว่า

ผมคิดดูแล้วก็จริงอยู่ เพราะความ flexible, แต่ยังไงผมก็ชอบอลูมิเนียมอยู่ดี :-*

Offline nookhook

• Moderator.
  • Thank You
  • -Given: 674
  • -Receive: 1137
  • http://tourthai108.igetweb.com/index.php
    • [IMG]http://i699.photobucket.com/albums/vv358/nookhook/title_article.gif[/IMG]
« Reply #20 on: February 02, 2010, 07:15:03 AM »
พวกพลาสติกมี ซุปเปอร์ลีน, ไนล่อน, เทฟล่อน ครับ แต่ใช้ตัวไหนเหมาะกับงานไม่ทราบคุณสมบัติ เห็นเป็นแท่งขายเป็นกิโล

• Thank You
« Reply #21 on: February 02, 2010, 08:47:04 AM »
น่าจะเป็นซุปเปอร์ลีนครับ

Offline เล็กซ์อาร์ต

• The Knowledge Giver
  • Thank You
  • -Given: 624
  • -Receive: 1154
  • Learning & Teach Not Copying
    • http://lexsign.multiply.com/photos/
« Reply #22 on: February 02, 2010, 04:50:07 PM »
แบบที่ทำด้วยซุปเปอร์ลีน ไม่แนะนำให้นำมาทำใช้ครับเพราะติดปัญหาอยู่หลักๆ 2 ข้อคือ

1. ความแข็งของซุปเปอร์ลีน สามารถเปลี่ยนได้โดยความร้อน
2. ตำแหน่งที่ยึดเพลา โดยใช้น๊อตตัวหนอน น๊อตจะคอยคลายออกถ้าขัดพอดี ถ้าขันแน่นเกลียวก็จะรูด+โก่งเสียรูป  และเกลียวก็จะรูดด้วยถ้าโดนความร้อนด้วยเช่นกัน :D

*ความร้อนมาจากเพลาของมอเตอร์สเต็ปปิ้ง :D
Design By Lexarts  www.diycncthai.com Tel. 082 440 3409  

• Thank You
« Reply #23 on: February 02, 2010, 09:55:40 PM »
แบบที่ทำด้วยซุปเปอร์ลีน ไม่แนะนำให้นำมาทำใช้ครับเพราะติดปัญหาอยู่หลักๆ 2 ข้อคือ

1. ความแข็งของซุปเปอร์ลีน สามารถเปลี่ยนได้โดยความร้อน
2. ตำแหน่งที่ยึดเพลา โดยใช้น๊อตตัวหนอน น๊อตจะคอยคลายออกถ้าขัดพอดี ถ้าขันแน่นเกลียวก็จะรูด+โก่งเสียรูป  และเกลียวก็จะรูดด้วยถ้าโดนความร้อนด้วยเช่นกัน :D

*ความร้อนมาจากเพลาของมอเตอร์สเต็ปปิ้ง :D

ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนมาเป็นแบบอลูมิเนียม เดิมทีเป็นแบบคัปปลิ้งแกนแข็งและทำด้วยซูปเปอร์ลีน ซึ่งมีอาการตามข้อ 2 เป็ะเลย คิดไม่ถึงว่าความร้อนก็เป็นส่วนที่ทำให้มันรูด

ฉนั้น"ผู้ที่อยู่ในวงการ"ที่เคยให้ข้อคิด อาจจะไม่เคยประสบปัญหานี้หรือว่าอาจจะเป็นข้อมูลล้วง - ถ้าฟังดูตามนี้ นั้นหมายถึงพลาสติกทุกประเภทก็น่าจะเข้าข่ายนี้หมดเลย, ที่จริงอาจจะสังเกตจากคัปปลิ้งยี่ห้อดังๆ ตรงนี้ก็ไม่เคยเห็นที่เป็นแบบพลาสติกเหมือนกัน

ขอบคุณ ขอบคุณ

Offline adisy

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 145
  • -Receive: 149
« Reply #24 on: August 25, 2010, 03:27:42 PM »
มีความสงสัย อยากถาม ครับ

คัปปลิ้ง  ทำใมถึงต้อง เซาะ ให้เป็นร่องๆ ด้านข้างด้วยครับ

เพื่อ ประโยชน์อันได   แล้วถ้า เป็นคัปปลิ้ง กลมๆ ธรรมดา ได้ใหมครับ แบบ ว่ามีเครื่องไม้เครื่องมือไม่มากเท่าใหร่
ของเหลือใช้จากโรงงาน
www.facebook.com/AutomationParts1

• Thank You
« Reply #25 on: August 25, 2010, 11:17:44 PM »
มีความสงสัย อยากถาม ครับ

คัปปลิ้ง  ทำใมถึงต้อง เซาะ ให้เป็นร่องๆ ด้านข้างด้วยครับ

เพื่อ ประโยชน์อันได   แล้วถ้า เป็นคัปปลิ้ง กลมๆ ธรรมดา ได้ใหมครับ แบบ ว่ามีเครื่องไม้เครื่องมือไม่มากเท่าใหร่
เซาะเพื่อทำให้มันให้ตัวหรือว่ายืดหยุ่นและขาดจากกันได้ถ้าแรงบิดมากกว่าที่มันจะรับได้
การยืดหยุ่นจะช่วยให้ระบบส่งกำลังทำงานได้ดีอยู่ในกรณีที่เรายึดมอเตอร์และเพลาสกรูไม่รวมศูนย์กัน แบริ่งจะไม่เสียง่าย และฯลฯ
เครื่องไม้เครื่องมือไม่มาก ก็อาจจะใช้วิธีอื่นเช่นใช้ท่อพลาสติก ลองค้นๆในเว็บที่เกี่ยวข้องกับมินิซีเอ็นซีทั้ง cncroom และเพื่อนบ้าน น่าจะมีตัวอย่างให้ดู

Offline takirasan

• **
  • Thank You
  • -Given: 55
« Reply #26 on: August 28, 2010, 01:22:07 AM »
แหล่มๆ

Offline adisy

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 145
  • -Receive: 149
« Reply #27 on: August 30, 2010, 02:59:33 PM »
จะใช้พลาสติกก็กลัวไม่ทน เห็นพี่ๆ บางคนบอกว่า

บางครั้งเกิดความร้อน ทำให้ ขยายตัวแล้ว มันจะหลุดเสต๊ป ครับ

ที่คิดใว้ก็เป็น คัปปิ้ง อลู นี่แหละครับ เพียงแต่ มือใหม่ สงสัยว่า ทำใมต้องเซอะร่องเฉยๆ

ขอบคุณมากครับ ได้ ความรุ้  ;D
ของเหลือใช้จากโรงงาน
www.facebook.com/AutomationParts1

Offline wisan

• **
  • Thank You
  • -Receive: 2
« Reply #28 on: October 22, 2010, 10:21:35 PM »
แจ๋วเลยครับ ส่วนผมก็เจอปัญหาคัปปลิ้งแพง ก็เลยเปิดดาต้าของมิซูมิ แล้วทำเองแบบ โอล์ดแฮม ก็พอใช้ได้แบบ diy ครับ ประหยัดดี อิอิ

Offline tong

• **
  • Thank You
« Reply #29 on: October 28, 2010, 10:01:54 AM »
ผมก็เจอปัญหาคับปิ้งคลายตัวหลุดสเตป  ขออนุญาตินำไอเดียไปใช้นะครับ

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal