Author Topic: สนใจสร้างเครื่อง mini cnc ด้วยตนเอง แต่มีข้อสงสัย ช่วยตอบหน่อยนะครับ  (Read 26561 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mnsr999

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 29
     สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อเครื่อง Mini CNC อยู่แต่หลังจากศึกษาข้อมูลมากขึ้น​ ทำให้รู้สึกว่าผมสามารสร้างขึ้นมาเองได้ โดยใช้อุปกรณ์ควบคุมสำเร็จรูป​ที่มีจำหน่ายอย่างเช่น​จากเว็บของคุณวีระศักดิ์...เนื่องจาก ผมถนัดเฉพาะด้านเครื่องกล..และไม่มีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิคส์จึงอยากรบกวนถามว่า
1. รายการอุปกรณ์ทั้งหมด นอกเหนือจากระบบ Mechanics ที่ทำให้ เครื่องRunได้โดยทำเพียงแค่ทำการเชื่อมต่อ​กับโปรแกรม​mach3 มีอะไรบ้าง
2. Soft ware ที่จำเป็นต้องใช้ ไม่รวมโปรแกรมออกแบบต้องใช้อะไรบ้าง
3. ในการติดตั้งระบบควบคุม ต้องมีการเขียนโปรแกรมด้วยหรือเปล่าครับ​ หรือต้องมีการคำนวณใส่ค่าอะไรลงไป​ใน​ระบบควบคุมด้วย หรือเปล่า แล้วใส่ที่ไหน หรือต้องสร้างอะไรเพิ่ม เช่น Driver board หรือเปล่า
4. มีคู่มือการสร้างชุด Kits ให้ผมศึกษาบ้างหรือเปล่าครับ​ ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์ควบคุม ครับ

ปล. อยากลองสร้างเอง​ ผมว่ามันต้องสนุกแน่ ๆ ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
รูปแสดงองค์ประกอบต่างๆ อ้างถึงภาพในคู่มือ Mach3Mill

ขอตอบแทรกเข้าไปในคำถามนะครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อเครื่อง Mini CNC อยู่แต่หลังจากศึกษาข้อมูลมากขึ้น​ ทำให้รู้สึกว่าผมสามารสร้างขึ้นมาเองได้ โดยใช้อุปกรณ์ควบคุมสำเร็จรูป​ที่มีจำหน่ายอย่างเช่น​จากเว็บของคุณวีระศักดิ์...เนื่องจาก ผมถนัดเฉพาะด้านเครื่องกล..และไม่มีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิคส์จึงอยากรบกวนถามว่า
1. รายการอุปกรณ์ทั้งหมด นอกเหนือจากระบบ Mechanics ที่ทำให้ เครื่องRunได้โดยทำเพียงแค่ทำการเชื่อมต่อ​กับโปรแกรม​mach3 มีอะไรบ้าง ตัวที่อยู่ตรงกลางระหว่างเครื่องพีซีกับกลไกที่สำคัญได้แก่ มอเตอร์/ตัวขับมอเตอร์และแหล่งจ่ายไฟ ที่เหลือเป็นดาราประกอบเช่นภาคเอาท์พุทเช่นรีเลย์สำหรับขับสปินเดิลมอเตอร์ ภาคอินพุทรับสัญญานจากสวิทซ์ต่างๆเช่นลิมิต, โฮมสวิทซ์, Emergency Stop
2. Soft ware ที่จำเป็นต้องใช้ ไม่รวมโปรแกรมออกแบบต้องใช้อะไรบ้าง  ซอฟท์แวร์แปลง G-code ไปเป็นสัญญาน pulse step/direction (กรณีของ mini cnc แบบที่เราทำ) ได้แก่ Mach3, TurboCNC, EMC, Kcam
3. ในการติดตั้งระบบควบคุม ต้องมีการเขียนโปรแกรมด้วยหรือเปล่าครับ​ หรือต้องมีการคำนวณใส่ค่าอะไรลงไป​ใน​ระบบควบคุมด้วย หรือเปล่า แล้วใส่ที่ไหน หรือต้องสร้างอะไรเพิ่ม เช่น Driver board หรือเปล่า ไม่มีครับเพราะในกรณีของ mini cnc ที่เราทำเล่นหรือใช้งานจริง ตัวเครื่องพีซีก็คือตัว Controller ส่วนการตั้งค่าทางซอฟท์แวร์ต้องมีครับ เช่นใน Mach3 ต้องตั้ง Ports and Pins คือตั้งอินพุทเอาท์พุททำให้ Mach3 ส่งผ่านสัญญานไปสู่ตัวขับมอเตอร์ได้ถูกต้อง และต้องตั้งอัตราการหมุนของมอเตอร์แปลงเป็นระยะทางตามที่กลไกที่ขับได้ ฯลฯ
4. มีคู่มือการสร้างชุด Kits ให้ผมศึกษาบ้างหรือเปล่าครับ​ ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์ควบคุม ครับ มีครับ ลองดูในหัวข้อ DIY ครับ ส่วนของ MachDrive ก็กำลังจะมีชุด DIY เหมือนกันครับ

ปล. อยากลองสร้างเอง​ ผมว่ามันต้องสนุกแน่ ๆ ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

โชคดีครับที่ยังไม่ได้ซื้อ และก็โชคดีอีกขั้นที่ถนัดด้านเครื่องกล โอกาสที่จะได้ของถูกและดีมีมากครับ ถ้าหากต้องการทำเล่นเพื่อหาประสบการณ์ แปลนไม้ที่คุณโสฬสได้ลงไว้ก็น่าสนใจ หรือต้องการทำจริงใช้จริงคอยอีกสักนิดจะมีสมาชิกนัดรวมกลุ่มเพื่อทำซีเอ็นซีแบบที่ใช้อลูมิเนียมในราคาทุน ผมคาดว่าเค้าน่าจะทำเอาความมัน หรือถ้าจะเอาเป็นเหล็กก็ติดต่อขอความรู้จากคุณสมภพก็ได้ครับ

แต่ผมคาดเดาว่าคุณ mnsr999 คงไม่ติดปัญหาเรื่องกลไกเพราะไม่ได้ถามถึงกลไกซักนิดเดียวและน่าจะเป็นผู้ที่ให้ความรู้แก่บอร์ดนี้อีกท่านหนึ่ง

ขอต้อนรับคุณ mnsr999 ครับ
วีระศักดิ์
« Last Edit: November 18, 2008, 12:55:27 AM by Weerasak »

Offline khae_kgb

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0

Offline navgator

• **
  • Thank You
สนใจและยังไม่ความรู้รบกวนด้วยคับ 8)

Offline Yohun

• **
  • Thank You
  • -Receive: 3

Offline kai_pakkred

• **
  • Thank You
  • -Given: 15

Offline Joe NG

• **
  • Thank You
  • -Given: 5
มาตามเก็บความรู้ที่พี่ๆ โพสไว้ครับ

Offline tawee sangkongtong

• **
  • Thank You
[อยากได้แปลนสร้าง cnc ที่ทำด้วยไม้ หาแบบที่ไหนได้บ้างครับ

Offline nookhook

• Moderator.
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 674
  • -Receive: 1137
  • http://tourthai108.igetweb.com/index.php
    • [IMG]http://i699.photobucket.com/albums/vv358/nookhook/title_article.gif[/IMG]
[อยากได้แปลนสร้าง cnc ที่ทำด้วยไม้ หาแบบที่ไหนได้บ้างครับ
https://www.cncroom.com/forum/index.php/topic,159.0.html
https://www.cncroom.com/forum/index.php/topic,55.0.html
https://www.cncroom.com/forum/index.php/topic,52.0.html

จริงๆแบบทุกแบบที่เห็นทำด้วยโลหะ สามารถแปลงเป็นไม้อัด หรือวัสดุอื่นๆได้ตามที่อยากทำครับ

ถ้าโหลดแบบไม่ได้ หรือไม่เห็นแปลน แสดงว่ายังตั้งหรือตอบกระทู้ไม่ครบสามครั้งตามกติกาครับ

Offline freelogo

• **
  • Thank You
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลผมกำลังศึกษาอยู่จะลองเล่นดูบ้าง

Offline payneaum

• **
  • Thank You
  • -Receive: 1
ขอบคุณครับ

ผมสนใจมากครับและกำลังศึกษาหาข้อมูลภายในเว็บเพื่อสร้าง อยู่ครับ

ผมถนัดเครื่องกลด้านเดียวเหมือนกันครับ น่าจะเหนื่อยหน่อยเรื่องอิเล็คทรอนิค ^^!

Offline punTR

• **
  • Thank You

Offline ozonediy

• **
  • Thank You
  • -Given: 12
ขอบคุณครับ เพิ่มความรู้ พอดีจะสร้างmini ncn ด้วยเหล็ก นะครับ

Offline pee

• **
  • Thank You
  • -Receive: 8

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal