Author Topic: เครื่องวางอุปกรณ์อีเล็คทรอนิกส์แบบตั้งโต๊ะ TM245P Neoden3  (Read 23414 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
หลายครั้งที่วิวัฒนาการของเทคโนโลยี่บังคับให้เราขยับตามมันไป อย่างกรณีการทำสินค้าอีเล็คทรอนิกส์ของผมก็เปลี่ยนไปเช่นกัน

จำได้ว่าเมื่อก่อนใช้ R 1/4w, 1/8w และ C multi layer  เมื่อต้องทำบอร์ดจำนวนมากจำเป็นต้องเตรียมอุปกรณ์ก่อน เช่นต้องดัดขาอุปกรณ์ R, C ไว้เป็นถุงๆ ตอนนำมาลงบอร์ดจะสามารถทำได้แบบต่อเนี่องรวดเร็ว การใช้ไอซีก็จะลงซ็อกเก็ตไว้ก่อนและเอาไอซีมากดใส่ทีหลัง

เมื่องานมากเข้าๆ ก็ต้องจ้างเด็กประกอบ บอร์ดละ 200 - 500 บาทขึ้นอยู่จำนวนอุปกรณ์และความยากง่าย คนประกอบแต่ละคนมีฝีมือในการบัดกรีไม่เท่ากัน บางที่ก็ใส่อุปกรณ์ผิดมาบ้าง ตอน QC ไม่ผ่านก็ต้องไล่ดูว่าผิดตรงไหน

มาถึงจุดหนึ่งที่ผมต้องการให้บอร์ดขับสเต็ป 4 แกนให้มีขนาดเล็ก ก็จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ SMT , R chip และ C chip รวมทั้งไอซี เมื่อใช้อุปกรณ์เหล่านี้มากๆ  ทำให้งานประกอบยากขึ้น ราคาประกอบแพงขึ้น คนประกอบอายุมากขึ้นก็มีปัญหาเรื่องสายตา

ฟังดูแล้วก็อุปสรรค์ปัญหาก็โตขึ้นเรื่อยๆ  - ประจวบเหมาะกับการมาของเครื่องวางอุปกรณ์ของจีนได้ถูกพัฒนาให้ดีขึ้นเรื่อยๆผมเลยสอยมาหนึ่งเพื่อดับปัญหาหรือสนองตัณหาก็ไม่รู้ได้

นี้คือเคล็ดลับของผมที่ไม่ลับอีกต่อไปและพร้อมให้ความกระจ่างสำหรับนักอีเล็กทรอนิกส์ไทย - สินค้าที่ผลิตโดยเครื่องนี้คือบอร์ด PoBob และ MB2 

https://www.youtube.com/watch?v=depIoYUPGA0#ws

• Thank You
ผมชอบวีดีโอนี้ครับ ไม่รู้ใช้กล้องอะไรถ่ายอยากมีไว้สักอัน
https://www.youtube.com/watch?v=24L53YlnrxA#ws

Offline chaivikid

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
อยากได้คู่มือครับ

• Thank You
อยากได้คู่มือครับ
ได้ครับ เอาไปศึกษากันดู

Offline Apinya Techajaroenwattana

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 5
หลายครั้งที่วิวัฒนาการของเทคโนโลยี่บังคับให้เราขยับตามมันไป อย่างกรณีการทำสินค้าอีเล็คทรอนิกส์ของผมก็เปลี่ยนไปเช่นกัน

จำได้ว่าเมื่อก่อนใช้ R 1/4w, 1/8w และ C multi layer  เมื่อต้องทำบอร์ดจำนวนมากจำเป็นต้องเตรียมอุปกรณ์ก่อน เช่นต้องดัดขาอุปกรณ์ R, C ไว้เป็นถุงๆ ตอนนำมาลงบอร์ดจะสามารถทำได้แบบต่อเนี่องรวดเร็ว การใช้ไอซีก็จะลงซ็อกเก็ตไว้ก่อนและเอาไอซีมากดใส่ทีหลัง

เมื่องานมากเข้าๆ ก็ต้องจ้างเด็กประกอบ บอร์ดละ 200 - 500 บาทขึ้นอยู่จำนวนอุปกรณ์และความยากง่าย คนประกอบแต่ละคนมีฝีมือในการบัดกรีไม่เท่ากัน บางที่ก็ใส่อุปกรณ์ผิดมาบ้าง ตอน QC ไม่ผ่านก็ต้องไล่ดูว่าผิดตรงไหน

มาถึงจุดหนึ่งที่ผมต้องการให้บอร์ดขับสเต็ป 4 แกนให้มีขนาดเล็ก ก็จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ SMT , R chip และ C chip รวมทั้งไอซี เมื่อใช้อุปกรณ์เหล่านี้มากๆ  ทำให้งานประกอบยากขึ้น ราคาประกอบแพงขึ้น คนประกอบอายุมากขึ้นก็มีปัญหาเรื่องสายตา

ฟังดูแล้วก็อุปสรรค์ปัญหาก็โตขึ้นเรื่อยๆ  - ประจวบเหมาะกับการมาของเครื่องวางอุปกรณ์ของจีนได้ถูกพัฒนาให้ดีขึ้นเรื่อยๆผมเลยสอยมาหนึ่งเพื่อดับปัญหาหรือสนองตัณหาก็ไม่รู้ได้

นี้คือเคล็ดลับของผมที่ไม่ลับอีกต่อไปและพร้อมให้ความกระจ่างสำหรับนักอีเล็กทรอนิกส์ไทย - สินค้าที่ผลิตโดยเครื่องนี้คือบอร์ด PoBob และ MB2 

https://www.youtube.com/watch?v=depIoYUPGA0#ws

Offline Phinit Mingsamdaeng

• **
  • Thank You
  • -Given: 31
น่าศึกษานะครับ ขอความรู้ด้วยคนนะครับ

Offline Charoen Mithongsaen

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 1
โลกแบนลง การเข้าถึงเทคโนโลยี่ก็ง่ายขึ้น

Offline Pachara Lekchalornsuk

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
เทคโนโลยีเข้ามาทำให้ชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลยครับ อีกหน่อยคงใช้ ARM แทนแบบนี้กันหมด

Offline tatam001

• **
  • Thank You

Offline chayaphon

• **
  • Thank You
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

Offline komwo

• **
  • Thank You

Offline neu56

• **
  • Thank You

Offline weerapun

• Newbie
  • *
  • Thank You
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

Offline Shadowzega

• **
  • Thank You
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ดูบอลสด ;D ;D

Offline ankatek1

• **
  • Thank You

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal