Author Topic: เล็งชิ้นงานด้วยกล้องเว็บแคม  (Read 52133 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
บ่อยครั้งที่ต้องกัดงานละเอียดและต้องการความแม่นยำสูง ซึ่งจำเป็นต้องเล็งชิ้นงานแต่ละชิ้นให้ดี การเล็งชิ้นงานด้วยการมองจากด้านหน้าทีหนึงด้านข้างทีหนึงเพื่อให้ดอกกัดกับจุดอ้างอิงซ้อนทับกัน เป็นขั้นตอนที่ต้องใช้เวลาและสมาธิ

ปัจจัยที่ทำให้ความแม่นยำของการเล็งด้วยตาเปล่าด้อยลงไปคือ
  • เล็งด้วยเป็นดอกเอ็นมิลซึ่งไม่มีปลายแหลมชี้เป้าหมาย
  • เล็งด้วยดอกเจาะที่ใหญ่ ทำให้การประเมินของสายตาผิดไป
  • ปัญหาเรื่องสายตายาว ทำให้เล็งไม่สะดวก

คุณจะรู้สึกอารมณ์เสีย หากชิ้นงานออกมาไม่ดีเพราะเนื่องจากการเล็งที่ผิดพลาด ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปกับการลงทุนไม่กี่ร้อยบาทกับกล้องเว็บแคม และการติดตั้งเข้ากับเครื่องจักรของคุณ

• Thank You
กล้องเว็บแคม USB ที่ผมเลือกใช้ก็เป็นกล้องทั่วๆไปราคาไม่กี่ร้อยบาท ผมเลือกเป็นทรงเหลี่ยมเพราะว่าง่ายในการติดตั้ง

ก่อนที่ท่านจะซื้อควรจะพิจารณาเรื่องการติดตั้งไว้ก่อน เพราะความชอบและข้อจำกัดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนพร้อมที่จะทำขาจับ ( mounting) ที่ซับซ้อนแต่ง่ายต่อการปรับแต่งเป็นต้น

จากรูป กล้องถูกถอดขาออกและติดเข้าไปอย่างนี้แหละครับ การติดตั้งควรจะปรับแต่งให้กล้องขนานกับแกนสปินเดิ้ลและเมื่อขยับแกน z ขึ้นลงจุดศูนย์กลางของภาพต้องไม่เปลี่ยน และต้องให้แกน  x, y ขนานกับโต๊ะหรือแนวกัดครับ เมื่อปรับแต่งเสร็จก็ให้ทำการยึดให้แข็งแรงเพื่อไม่ให้สายไฟที่ตึงหรือหย่อนทำให้กล้องขยับตัว ผมติดตั้งไว้ที่สูงเพราะไม่ต้องการให้เศษหรือผงจากการกัดเข้าไปหน้าเลนส์ครับ
« Last Edit: November 05, 2008, 09:31:14 PM by Weerasak »

• Thank You
PlugIn ที่ต้องใช้

ส่วนวิธีการติดตั้งกล้องเข้ากับวินโดวส์ให้ดูตามคู่มือแต่ละยี่ห้อนะครับ 

• Thank You
เรียกใช้งาน

หน้าวินโดว์วีดีโอ

• Thank You
ความหมายของออปชั่นต่าง
  • Show Positon แสดงตำแหน่งแกน x, y, z ที่มุมบนซ้าย
  • Show Mouse Position แสดงตำแหน่งเมาส์ครับ
  • Show Tool คือวงกลมสีแดงครับ
  • Flip Image ทำการกลับภาพ
  • Mouse Move เป็นการอนุญาตให้เรากดคีย์ shift + click เพื่อ Mach3 จะขยับกล้องไปตำแหน่งใหม่ที่เราคลิกครับ
  • Tool size เป็นขนาดของวงกลมสีแดงครับ จำลองว่าเป็นขนาดของดอกกัด หากเราได้ตั้งสเกลได้ถูกต้องแล้วขนาดของวงกลมสีแดงจะเท่ากับขนาดของรูจริงครับ
  • Static Cross Angle คือมุมของเส้นสีขาวครับ เส้นนี้ช่วยให้เราเล็งขอบชิ้นงานเพื่อให้ขนานกับโต๊ะ
  • Set Scale เป็นอัตราส่วนของภาพกับหน่วยวัดจริงครับ วิธีเซทให้เอาไม้บรรทัดวางบนผิวโต๊ะกัดงานและมองเห็นจากกล้องได้ดี ป้อนค่าเข้าไป 100 มม จากนั้นคลิกครั้งแรกที่ 0 มม ครั้งที่สองที่ 100 มม ซึ่ง Mach3 จะคำนวณว่ากี่ pixel ต่อหน่วยวัดครับ การป้อนค่าที่เฉลี่ยจากค่ามากๆจากขอบภาพไปอีกขอบภาพจะเพิ่มความแม่นยำครับ
  • Set/Start และ Stop เป็นการปิดเปิดการจับภาพระหว่าง Mach3 และไดรเวอร์ของกล้องครับ ของผมใช้ไม่ได้มันบอกว่า fail ครับ
  • Setting เป็นการตั้งค่าสีของสัญลักษณ์ต่างๆบนวินโดว์ครับ
« Last Edit: November 05, 2008, 10:10:30 PM by Weerasak »

• Thank You
ภาพเมื่อปรับเปลี่ยน Static cross angle ครับ

• Thank You
ภาพนี้ไม่ใช้เป็นเกมยิงสัตว์ป่านะครับ แต่เป็น effect ที่ไดรเวอร์ของกล้องทำให้ เป็นการเปลี่ยนบรรยากาศครับ

« Last Edit: November 05, 2008, 10:44:30 PM by Weerasak »

• Thank You
เมื่อไปเซทซูมที่ไดรเวอร์กล้องทำให้เห็นรูขนาด 2 มมได้ชัดเจนครับ ภาพนี้ Set Scale แล้วครับ วงกลมสีแดงควรจะใหญ่กว่ารูนิดหน่อยครับ เพราะทูล 3 มม ส่วนรูที่เห็นจากชิ้นงาน 2 มม

« Last Edit: November 05, 2008, 09:53:24 PM by Weerasak »

• Thank You
วีธีหาระยะห่างระหว่างกล้องกับหัวกัด ( offset )
ให้เซททุกแกนเป็นศูนย์ (zero) ใช้ดอกสว่านขนาดเล็กๆ เจาะรูบนชิ้นงาน จากนั้นเลื่อนกล้องไปหาเซนเตอร์ของรู ซึ่งท่านจะได้ตำแหน่ง x, y ที่กล้องอยู่ห่างจากหัวกัด  ทำการบันทึกค่านี้ไว้ครับ

การใช้งาน
ใช้กล้องเล็งจุดอ้างอิงที่ท่านต้องการ เมื่อพอใจกับการเล็งแล้วให้เซททุกแกนเป็นศูนย์ (zero)
จากนั้นทำการขยับหัวกัดไปแทนตำแหน่งกล้องตามค่า offset ที่จดมาครับ ซึ่งท่านสามารถทำได้หลายวิธีดังนี้ (ในที่นี้สมมุติให้ offset เป็น x=10, y=20)
 1.เลื่อนแกนด้วยจ็อกมือ  (ไม่สนุกแน่)
 2.ป้อนในคำสั่ง G0 x10 y20 ในหน้าจอที่สอง MDI
 3.ทำการโมดิฟายคำสั่งภายในปุ่ม G-Codes โดยการป้อนคำสั่งทำนองนี้ Code "G0 x10 y20" เข้าไปแทนที่ของเดิม จากนั้นให้กดปุ่มนี้หัวกัดก็จะวิ่งไปแทนตำแหน่งกล้องครับ 
 4.เพิ่มปุ่มขึ้นมาอีกต่างหากด้วยโปรแกรม screen4.exe แล้วป้อนคำสั่งจีโค้ดเอาไว้เหมือนข้อ 3

ปัญหาเรื่องแกน z
หลังจากที่ท่านได้เซทอัตราส่วน ( scale ) ไว้แล้ว ที่ตำแหน่ง z ณ.เวลานั้นจะเป็นตำแหน่งที่ถูกต้องที่สุด หากท่านเลื่อนแกน z ขึ้นหรือลงไปจากเดิมจะเป็นการซูมหรือย่อทำให้ scale ผิดไป ฉะนั้นการมี homing switch ที่แกน z จะช่วยรักษาอัตราส่วนที่ถูกต้องครับ

วีระศักดิ์ ;)
« Last Edit: November 05, 2008, 10:46:21 PM by Weerasak »

Offline solosoft

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 33
  • -Receive: 18
ขอบคุณครับ

Offline ofc500k

• **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 45
ขอบคุณครับ

Offline apirukk

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0
ขอบคุณครับ

Offline Darkness137

• **
  • Thank You
  • -Receive: 1
ขอบคุณครับ

Offline cofe

• **
  • Thank You
  • -Receive: 6
 :D ขอบคุณครับ.

Offline zolaistic

• **
  • Thank You
  • -Receive: 3
ขอบคุณครับ

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal