Author Topic: ตั้งปลายเข็ม (ทูล) อัตโนมัติ  (Read 13087 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
เครื่องนี้กลับมาหาผมอีกครั้ง หลังจากผู้ผลิตล้มเลิกกิจการไป เจ้าของเครื่องส่งมาเนื่องเครื่องคอมฯเสียและไม่มีแบ็คอัพ แต่รู้ลำดับการใช้งานซึ่งเป็นดังนี้
https://www.youtube.com/watch?v=pCUzoDc8Icw#ws

1. หลังจากเปิดเครื่อง ผู้ใช้ต้องหาศูยน์เครื่อง (machine zero) สำหรับ Mach3 กดปุ่ม ref all home
2. ใส่ดอกกัดเข้ากับสปินเดิ้น ถัดมาทำการหา tool offset ด้วยการกดปุ่ม Auto Tool Zero
3. ติดตั้งชิ้นงานเข้ากับหัวจับ, โหลดไฟล์จีโค้ด จากนั้นขยับดอกกัดเฉพาะแกน x ไปตำแหน่งที่ต้องการ, สั่งกัดงานด้วย Cycle Start

...ค่อยมาต่ออีกทีครับ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
วิธีตั้งค่าเครื่องประเภทนี้
โดยปกติการตั้งเครื่องประเภทนี้ทำโดยนำเพลาปลายแหลมจับไว้ที่หัวจับ และหัวสปินเดิ้ล จากนั้นก็ขยับแกน x,y,z ให้ปลายเหล็กเพลาและดอกกัดมาจรดกันพอดี ตรงนั้นจะเป็นตำแหน่ง work zero จากนั้นลากสปินเดิ้ล ไปกดไมโครสวิตซ์จะทราบตำแหน่ง x,y,z ของทูลเซตเตอร์ เมื่อตั้งค่าแล้วจะต้องทดลองกัดและชดเชยข้อผิดพลาด - เกือบลีมพูดถึงคือเครื่องประเภทนี้ต้องมีโฮมสวิตซ์เพื่อให้ได้ศูนย์เครื่อง (machine zero) ก่อนที่จะได้ตำแหน่งอื่นๆดังที่กล่าวมาแล้ว

เนื่องจากผมไม่มีเพลาปลายแหลมสองขนาด รวมทั้งไม่เชื่อในสายตาคนในวัยตัวเองที่จะสามารถสังเกตว่าปลายเหล็กทั้งสองจรดกันพอดี ผมเลยเลือกที่จะทำแบบอีเล็คทรอนิกส์โดยเขียนสคริปต์เพื่อหาค่าทั้งหมด หลักการมีดังนี้
...
สงวนไว้สำหรับสมาชิก - Members Pls Login

Offline freedom man

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 51
  • -Receive: 20
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ศึกษา

Offline เล็กซ์อาร์ต

• The Knowledge Giver
  • Thank You
  • -Given: 624
  • -Receive: 1154
  • Learning & Teach Not Copying
    • http://lexsign.multiply.com/photos/
เครื่องนี้กลับมาหาผมอีกครั้ง หลังจากผู้ผลิตล้มเลิกกิจการไป เจ้าของเครื่องส่งมาเนื่องเครื่องคอมฯเสียและไม่มีแบ็คอัพ แต่รู้ลำดับการใช้งานซึ่งเป็นดังนี้
https://www.youtube.com/watch?v=pCUzoDc8Icw#ws

1. หลังจากเปิดเครื่อง ผู้ใช้ต้องหาศูยน์เครื่อง (machine zero) สำหรับ Mach3 กดปุ่ม ref all home
2. ใส่ดอกกัดเข้ากับสปินเดิ้น ถัดมาทำการหา tool offset ด้วยการกดปุ่ม Auto Tool Zero
3. ติดตั้งชิ้นงานเข้ากับหัวจับ, โหลดไฟล์จีโค้ด จากนั้นขยับดอกกัดเฉพาะแกน x ไปตำแหน่งที่ต้องการ, สั่งกัดงานด้วย Cycle Start

เป็นเครื่องที่ผมเคยโมตามความต้องการลูกค้าเองครับ ตัวเครื่องทำจากร้านอยู่ ถนนกาญจนา (ผมไม่ได้ล้มเลิกกิจการครับสาเหตุมามากกว่านี้เยอะ)แต่ภายหลังไม่กล้าบริการเพราะตัวยันศูนย์ถูกถอดออกแค่ต้องการนำไปซ้ำ(ก๊อปปี้) และผู้จ้างไม่ต้องการเสียค่าใช้จ่ายค่าเซ็ตศูนย์เครื่องไปหามาหลายหมอแต่ด้วยศูนย์ที่ไม่ได้ทำให้งานกัดสองหน้าไม่ได้
Design By Lexarts  www.diycncthai.com Tel. 082 440 3409  

Offline ohm41

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
ขอบคุณครับ

Offline tatum

• **
  • Thank You
  • -Given: 15
ขอบุณครับ

Offline pomme

• **
  • Thank You
ขอบคุณมาก ครับ

Offline big

• **
  • Thank You
  • -Given: 18
  • -Receive: 0
สุดยอด :o

Offline whang07

• **
  • Thank You
  • -Given: 82
  • -Receive: 9
ที่นี่ดีมีแต่ความรู้ล้วนๆจริงๆ ;D ;D ;D

Offline deargop

• **
  • Thank You
  • -Given: 17
ขอบคุณครับ

Offline nengdesign

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
 :D :D สุดยอดแหล่งความรู้เลยครับ

Offline pt.pt.pat

• **
  • Thank You
  • -Given: 11
ใด้ความรู้อีกแล้วครับ

Offline Apinya Techajaroenwattana

• **
  • Thank You
  • -Given: 5

Offline อะไร ยังไง

• **
  • Thank You
  • -Given: 5
สุดยอด

Offline thammarong

• **
  • Thank You
  • -Receive: 3
ขอบคุณมากครับ

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal