Author Topic: ประยุกต์ใช้เวอร์เนียกับการตั้งค่าSTEPS PER UNIT อัตโนมัติ  (Read 16394 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline denstudio2004

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 52
  • -Receive: 92
    • Multimedia archive software, Library Software, Media Browser Software, Digital archive server
มีอุปกรณ์อย่างจำกัด ก็ต้องประยุกต์ใช้กันไปครับ

ทำไว้ เอาไปตั้งค่า SET STEPS PER UNIT แบบอัตโนมัติ ครับ
คำนวณไม่ค่อยแม่น เอาเวอร์เนียวัด เป็นทางเลือกอีกทางครับ

ทำกันแบบบ้านๆ ผลออกมา พอรับได้ครับ ดีกว่าเอามือจับ ค่าไม่ค่อยตรงเท่าไหร่

เอาหนังยางรัด แต่อย่ารัดเยอะนะครับ เดียวเวอร์เนียพัง

Offline linconz

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 51
  • -Receive: 89
เป็น ไอเดียที่ดีครับ แต่ก่อนที่จะวัด ต้องทำการ ลากไดอัลเกจก่อน เพื่อที่จะให้ เวอร์เนีย ขนานกับแกน

Offline denstudio2004

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 52
  • -Receive: 92
    • Multimedia archive software, Library Software, Media Browser Software, Digital archive server
เป็น ไอเดียที่ดีครับ แต่ก่อนที่จะวัด ต้องทำการ ลากไดอัลเกจก่อน เพื่อที่จะให้ เวอร์เนีย ขนานกับแกน

ตอนนี้ยังไม่มีไดอัล ผมใช้วิธี จับแทนเวอร์เนียแบบหลวมๆ แล้วลากหัวสปินเดิลให้มันดันเวอร์เนียแทนครับ
อาจไม่ตรงเป๊ะเท่าไดอัล แต่น่าจะพอรับได้

ท่านๆ ใช้ไดอัลแบบไหนกันครับ ว่าจะซื้อหามาใช้อยู่เหมือนกัน (แบบงบไม่เยอะ)

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
มีอุปกรณ์อย่างจำกัด ก็ต้องประยุกต์ใช้กันไปครับ

ทำไว้ เอาไปตั้งค่า SET STEPS PER UNIT แบบอัตโนมัติ ครับ
คำนวณไม่ค่อยแม่น เอาเวอร์เนียวัด เป็นทางเลือกอีกทางครับ

ทำกันแบบบ้านๆ ผลออกมา พอรับได้ครับ ดีกว่าเอามือจับ ค่าไม่ค่อยตรงเท่าไหร่
ตรงได้เหมือนถ้ามีปัดเศษขึ้นหรือลง

สำหรับผมในกรณีที่ไม่สามารถวัดระยะ pitch ของสกรูเนื่องจากสกรูโดนบังอยู่โดยเฉพาะเครื่องขนาดใหญ่เราจะไม่เห็นสกรูเลย ได้ผมก็ใช้เทคนิควัดอัตโนมัติแบบคุณ denstudio เหมือนกันและค่อยนำมาคำนวณกลับแล้วปัดเศษขึ้นลง เช่นว่าเครื่องช่วยหาสเต็ปเปอร์ได้ค่าเป็น  331.2432 ขณะเดีวยกันผมรู้ว่าไดรว์ขับแบบ 8 microstep ซึ่งเมื่อคูณ 200 สเต็ปต่อรอบของมอเตอร์ 1.8 องศาก็จะได้จำนวน 1600 step ต่อมอเตอร์หมุนครบ 1 รอบ

สูตร
step per unit =  จำนวนสเต็ปต่อรอบ / ระยะห่างของเกลียว

หรือ
ระยะห่างของเกลียว = step per unit / จำนวนสเต็ปต่อรอบ
                        = 1600/331.2432
                        = 4.830287836852198

สังเกตว่าค่าที่เครื่องและคนช่วยกันวัด 331.2432 เป็นทศนิยมเพราะการวัดมีค่าคาดเคลื่อนมาก จึงได้ค่าระยะห่างของเกลียวเป็น 4.830 ซึ่งมาค่าใกล้กับจำนวนเต็มคือ 5 แสดงว่าเครื่องที่ผมวัดมีสกรูพิทช์เท่ากับ 5

การตั้งค่า steps per unit แบบอัตโนมัติตามที่คุณ denstudio2004 พูดถึงไปคลิกตามรูปด้านล่างหมายเลข 1 และ 2 ครับ
โดยเครื่องจะให้เราเลือกแกนที่ต้องการทำการวัด, จากนั้นถามว่าให้ขยับเป็นระยะทางเท่าไหร่ และวัดจริงได้เท่าไหร่

Offline backlight

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 22
  • -Receive: 42
https://www.neotools1.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=25418&pid=107472
เท่าที่เห็นมีที่นี่ถูกสุดพอๆกับซื้อจากอีเบย์(ฮ่องกง)
ตอนนี้มีลดราคา
ของผมซื้ออีกรุ่นเป็นแบบเข็มกระดกของmoore ลดราคาเหมือนกัน แต่ตัวนั้นอีเบย์ถูกกว่ามาก
ตัวที่ผมซื้อพันกว่า ไม่ค่อยแฮบบี้กับมันเท่าไร
หน้าบัทม์มันฝืด เวลาวัดจะหมุนโดยไม่ให้ตัวเรือนผิดตำแหน่งไปยาก ดีที่ซื้อขาจับแบบปรับละเอียดได้มา
ไม่งั้นจะกลุ้มกว่านี้

ตัววัดนอกนี้คุ้มค่าถ้างบน้อย ระยะในการวัดมันมีมากกว่าเข็มกระดกวัดรูใน
แล้วถ้ามีเครื่องไม้เครื่องมือ เช่นมิลลิ่ง เครื่องกลึงเองอยู่แล้ว ดัดแปลงเป็นเข็มกระดกวัดรูในเองก็ได้
แต่ก็นะ ค่าทำกับค่าวัสดุ ซื้อใหม่ถูกกว่าหรือเปล่านี่อีกเรื่อง เพราะมันแค่พันต้นๆ
Teach me ,in the future I will teach the others for You.

Offline kingcha

• **
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 1

Offline ติน

• **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 6
 :-*ขอบคุณครับใช้แล้วตานั้น  OK มากๆ

Offline skydeer

• **
  • Thank You
  • -Receive: 0

Offline skydeer

• **
  • Thank You
อยากให้เอาวิธีง่ายๆแบบนี้มาลงครับ ในเรื่องอื่นๆด้วยครับ

Offline may1558

• **
  • Thank You
  • -Given: 3

Offline zaza007

• **
  • Thank You
  • -Receive: 4

เอาหนังยางรัด แต่อย่ารัดเยอะนะครับ เดียวเวอร์เนียพัง

ขอบคุณที่แบ่งปันวิธีง่ายๆครับ :)

Offline rjanup

• **
  • Thank You

Offline Nirantee

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 23

Offline NIMIT2816

• **
  • Thank You
  • -Given: 3

Offline onepcx

• **
  • Thank You
  • -Given: 2
หาวิธีอยู่เหมือนกันครับว่าจะทำอย่างไรให้ง่าย

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal