Author Topic: มาสร้างเครื่องminicncสำหรับงานตัดและงานกัด  (Read 56953 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kulakteam

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
กำลังเริ่มศึกษาครับ ขอบคุณมากครับผม

Offline tomax

• **
  • Thank You
  • -Receive: 0
พึ่งจะเริ่มศึกษาฝากตัวด้วยครับ

Offline metal

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 62
  • -Receive: 525
 สุดท้ายก็สำเร็จสำหรับเครื่องกัดหรือตัดแบบอเนกประสงค์ สงสัยส่วนใดถามได้นะครับ ขอโชว์เครื่องสักหน่อยครับ

จะมีแผ่นตะแกรงเหล็กด้านล่างไว้สำหรับจับยึด ตัดโลหะ ด้วย plssma และ แก็ส  และ มีแผนไม้หรือเปลี่ยนเป้นวัสดุอื่นได้สำหรับงานตัด โฟม และวัสดุประเภทพลาสติก ไม้  ล่างสุดจะมีรางเก็บเศษวัสดุที่ตัดไม่ให้ไปเลอะเทอะพื้นที่ทำงาน
 ติด Bellow กันผุ่นเกาะที่ guiway และ Ballscrew
METAL

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1459
  • -Receive: 3660
หลังจากที่แต่งองค์ทรงเครื่อง ผลงานก็ออกมาสวยดีครับ

ในส่วนของ Bellow จะช่วยยืดการทำซ่อมบำรุง ( maintenance ) เครื่องไปอีกไกล :D

อยากทราบวิธีทำ Bellow จังเลย ;D

Offline nookhook

• Moderator.
  • Thank You
  • -Given: 674
  • -Receive: 1137
  • http://tourthai108.igetweb.com/index.php
    • [IMG]http://i699.photobucket.com/albums/vv358/nookhook/title_article.gif[/IMG]
-สำหรับเครื่องซีเอ็นซีตัดพลาสม่า ควรใช้ บอลสกรู พิทช์ ต่ำสุดเท่าไหร่ครับ
-ความเร็วสูงสุด-ต่ำสุด feedRate เครื่องที่ทำใช้ตัดงาน อยู่เท่าไหร่ครับ
-โดยทั่วไปถ้าทราบ เครื่องตัดพลาสม่าที่ใช้ตัด หากเจาะรูได้เล็กสุดเท่าไหร่ครับ และถ้าลากเส้นรอยต้ดเล็กสุดเท่าไหร่ครับ กับตัดต่อเนื่องได้นานเท่าไหร่
-ต้องใช้โปรแกรม ซอฟท์แวร์ ของพลาสม่าโดยเฉพาะหรือปล่าวครับ 
-ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรในการคุมเครื่องตัดอีกครับ

ท่านอื่นช่วยตอบได้ครับ คำถามเป็นกลาง

ขอฝากลิ้งค์เว็บโจรสลัด ไว้ที่กระทู้นี้ครับ  http://www.pirate4x4.com/forum/showthread.php?t=658793

Offline niranam

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 69
  • -Receive: 205
  • 089 127 8361
-สำหรับเครื่องซีเอ็นซีตัดพลาสม่า ควรใช้ บอลสกรู พิทช์ ต่ำสุดเท่าไหร่ครับ
** 6-10 น่าจะละเอียด และเร็ว
-ความเร็วสูงสุด-ต่ำสุด feedRate เครื่องที่ทำใช้ตัดงาน อยู่เท่าไหร่ครับ
** ขึ้นอยู่กับ งานครับ
      ถ้าไม้ดอกเล็ก กินน้อย วิ่งช้า
      ถ้าพลาสม่า ก็ แอมป์ ลม ความหนาของงาน
-โดยทั่วไปถ้าทราบ เครื่องตัดพลาสม่าที่ใช้ตัด หากเจาะรูได้เล็กสุดเท่าไหร่ครับ และถ้าลากเส้นรอยต้ดเล็กสุดเท่าไหร่ ครับ กับตัดต่อเนื่องได้นานเท่าไหร่
** รูที่เจาะ ก็เท่านมหนู ของหัวครับ  ของผม 40แอมป์ เจาะได้ ประมาณ 2-3มม
      ตัดต่อเนื่อง ขึ้นอยู่กับขนาดเครื่อง ถ้า เป็นชั่วโมง ขนาด 40แอมป์ ตั้ง จ่าย20-30 แอมป์ ได้เกือบทังวัน
     แต่ถ้าเอาหนักๆ เครื่องตัวหนึ่งก้แสนขึ้น มีระบบน้ำเลี้ยงหัว ตัวเครื่อง เป็นระบบสายทองแดง ไม่ใช่ แบบอินเวอร์เตอร์
-ต้องใช้โปรแกรม ซอฟท์แวร์ ของพลาสม่าโดยเฉพาะหรือปล่าวครับ 
** Mach3 ก็มี Plasma แต่ยังไม่มีเวลา เล่น
-ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรในการคุมเครื่องตัดอีกครับ
** สวิทร์เปิดการอาร์ ถ้า เครื่องรุ่นเล็ก ถ้า เครื่องรุ่นใหญ่ ก็ สั่งจาก โปรแกรมยิงได้เลย

• Thank You
ขอเสริมนะครับ
              คิดว่าตัวแปรของ ระยะ pit ไม่ค่อยจะมีผลมากครับ  มีองค์ประกอบอื่นๆ ช่วยได้มากมายเช่น Microstep , การตั้งค่า Steps per และ  Velocity ของโปรแกรม Mach3
           เรื่องเครื่องตัด plasma หลักๆ มี 2 ตัวแปร คือ 1. ชนิดของวัสดุที่ตัด และ ความหนาของวัสดุ ตัวแปรอื่นก็ตามไปหมดเลย ตามขนาดและคุณภาพของเครื่องตัด เช่น
              1. ขนาดร่องตัด หรือ เบอร์ของหัวตัด (orifice Diameter)
              2. ความเร็วในการเดินหัวตัด
              3. กระแสไฟฟ้าที่ใช้
              4. ความดันของลมที่ใช้ตัด

Metal

• Thank You
การทำBellow ครับ
     1.วัดขนาดความกว้างของร่องที่จะกันฝุ่น
     2. กำหนดตัวร่องพับว่าต่อร่องจะกว้างเท่าไหร่ ในที่นี้ผมใช้ ร่องพับกว้าง 2 ซม. และ ความลึกของ มุมฉาก ในที่นี้ผมใช้ 5 ซม.
    3. การวัดขนาดของกระดาษ (กระดาษปอนด์ ขาว-เทา แบบหนา)  ความกว้างของร่องกันฝุ่น- 2 ชม. ทั้ง 2 ข้าง
และรวมกับระยะทีพบฉาก 5 ซม. (ใช้ขนาด 2 ซม.ร่วมกัน ) ทั้ง 2 ข้าง
    4. ตีเส้นระยะละ 2 ชม.ทั้ง ด้านหน้าและหลังกระดาษ
    5. ใช้ใบ คัตเตอร์ กรีดไห้เป็นรอยเกือยบจะขาด ทั้ง 2 ด้าน สลับร่อง กัน
    6. ตัดแยกระหว่างขอบข้าง 2 ข้างกับส่วนกลางออก
    7. พับและทดลองประกอบดูมุมฉาก
    8. ขั้นตอนการติดกาวยางกับผ้าใบ (ผ้ากุ้น) เป็นผ้าใบหน้าเดียวที่มีเส้นใย1 ด้าน
    9. ขณะที่กาวยังไม่แห้งสนิทให้พับสลับตามร่องที่เรากรีดในตอยแรก
  10. ก็จะได้Bellow กันฝุ่นแบบ DIY  (ผมสอบถามราคาค่อนข้างสูงครับ)

รูปที่1 การตัดกรีดกระดาษ

รูปที่2. การกรีดและตัวอย่างผ้ากุ้น

รูปที่3.การทดสอบการเข้ามุม

รูปที่4.การพับในขณะกาวแห้งพอหมาดๆ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Thank You
  • -Given: 1459
  • -Receive: 3660
ทำได้ไงเนี่ย ???

ที่สุดของ Do It Yourself อีกสิ่งหนึ่ง

--เสริมความรู้ทั่วไปนิดหนึ่ง เรื่องกาว--
ใช้กาวเชื้อน้ำ ก็จะทนน้ำมัน
ใช้กาวเชื้อน้ำมัน (solvent) ก็จะทนน้ำ

Offline singving

• **
  • Thank You
  • -Given: 3
  • -Receive: 6
อยากสอบถามว่า stepper motor  ทั้งสามแกนสร้างแรงบิดได้เท่าไร    เลือกต่อแบบไหน   

อยากเห็นรูปชิ้นงานโลหะที่ผ่านการ Milling  จัง  Post รูปให้ดูได้ไม๊ครับ

• Thank You
สำหรับงานที่ผมออกแบบน่าจะเป็นการศึกษาระบบ CNC หรือ หรือ Mini CNC และใช้งานกัด(Milling)ได้ในวัสดุที่ความแข็งสูงสุดของโลหะน่าจะไม่เกิน อลูมิเนียม,ทองแดง  จะแน้นงานตัดวัสดุที่เน้นเรื่อง Tool ที่ใชภาระโหลดน้อยๆเป็นหลักเช่น ตัดพลาสม่า ตัดแก็ส ตัดโฟม กัดแผ่นวงจรพิพ์ เนื่องจากตัวมอเตอร์ที่มีแรงบิดนิดเดียว ไหนแค่แบกภาระเครื่องก็แย่แล้วครับ โดยเฉพาะแกน Y  ลากแกน X และ Z อุปกรณเสริมอื่นๆอีมากมาย  ฉนั้นหากต้องการกัดประเภทโลหะที่มีความแข็งมากๆก็เปลี่ยนมอเตอร์ที่มีแรงบิดมากๆ และ เปลี่ยนมอเตอร์ Spindle แรงๆ ปรับความเร็วรอบได้ มีขายเยอะแยะ เป็นมอร์เตอร์ อุตสาหกรรม มีขายพร้อมตัว Drive (ขึ้นอยู่กับงบประมาณ)  ที่เหลื่อจะกัดอะไรให้ได้หน้าตาอย่างไร กี่มิติ ขึ้นอยู่กับความรู้ความสามารถในการเขียน  การสร้าง G-code ,M-Code ล้วนๆ ด้วยวิธีไดๆก็แล้วแต่ครับ

METAL

Offline crayon

• Newbie
  • *
  • Thank You
กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ขอบคุณครับ

Offline win_cp

• **
  • Thank You
ไม่ทราบงบตัวนี้ราคาเท่าไรครับ น่าสนใจมากกก

• Thank You
งานชิ้นนี้เป็นงานที่ลองผิดลองถูก งบประมาณผมซื้อของเกือบจะ 1 แสนบาท ซื้อทิ้งเสียมากประสพการณ์ยังน้อย

ผมจะดัดแปลงไปเป็นเครื่องตัด พลาสม่า กำลังทำเสร็จเกือบๆจะ 100 % ใครสนใจคอยติดตามในกระทู้ต่อไป

METAL

Offline madoo-z

• **
  • Thank You
  • -Given: 70
  • -Receive: 6
สุดยอด DIY ครับ คนไทยทำได้ :o