Author Topic: มาสร้างเครื่องminicncสำหรับงานตัดและงานกัด  (Read 69378 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline metal

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 62
  • -Receive: 530
ผมขอต่อเรื่องเครื่อง minicnc ครับ สำหรับการตัด Laser cutting  กับ plasma cutt นั้นคล้ายกันต่างกันที่แหล่งพลังงานกับผลที่ได้จากการตัด Laser เหมาะกับการตัดที่ต้องการให้ชิ้นงานน้อยมาก ผลของมันคือ การบิดตัวของโลหะเช่น stainlessจะบิดตัวง่ายมากหากได้รับความร้อนแต่น้อยนิด คุณภาพการตัด laser ยให้เป็นที่1 plasma รองลงมา แต่การตัดด้วยแก็สแตกต่างโดยสิ้นเชิง ตัดได้ดีกับโลหะที่ทำปฏิกริยากับ ออ๊กชิเจนได้ดีเท่านั้นครับ เช่น เหล็ก หลักการขาดเป็นการที่ทำให้เหล็กกลายเป็น Oxide อย่างเฉียบพลันและก็โดนเป่าออกด้วย ออ๊กชิเจนที่มีแรงดันเหมาะสมครับ ฉนั้นถ้าจะใหงานตัดแก๊สมีคุณภาพจริงๆ ออกชิเจน ต้องปริสุทธิ์ 99.995%  เอาคงพอนะครับ  ทำไมถึงเขียนเพราะ ทั้ง 3 กระบวนการตัดเป้นเป้าหมายของ Mini cnc Cutting  เปลี่ยนเฉพาะที่จับ เท่านั้นครับ

• Thank You
ตอบคำถามครับ  งั้นดูรูปนี้ครับ เหล็กทั้งแท่ง ที่plastic เป็นกันชนครับ

ตัว ball screw ระยะพิท  10 มม. แต่ตัวนี้เกลียว 4 ปาก  1 รอบจะเดินทางได้ 40 มม. การตั้ง steper /mm. ผมคิดง่ายแบบของผมนะ  Full = 200/4 = 50 , 1/2  =400/4  =100 ,1/4 =800 /4 =200 , 1/8  =1600/4 =400 ผมใช้ 1/8 ตั้ง 400 จะได้  G00 X10  จะได้เท่ากับ 10 มม. พอดี  หากมีวิธอื่นแนะนำด้วยครับ

Offline niranam

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 69
  • -Receive: 205
  • 089 127 8361
ผมเคย เอา ออกซิเยน มาใส่ พลาสม่า ตอนนั้น ติดปัญหาที่ปั้มลมเสียงดัง การตัดก็ได้ดีระดับหนึ่ง
แต่ต้อง จูน กระแส แรงดัน ให้ดี รอยตัดถึงเนียน

แต่ถ้า ใช้ลม ธรรมดา จากถังลม เป็นสิ่งที่คู่กับ การตัดด้วย พลาสม่า
เพราะฉนั้น ตอนนี้ผมจะตัดพลาสม่า ด้วย ถังลม งับ

• Thank You
ขอแก้ใหม่นะครับพิมพ์ตกไป
ผมขอต่อเรื่องเครื่อง minicnc ครับ สำหรับการตัด Laser cutting  กับ plasma cutt นั้นคล้ายกันต่างกันที่แหล่งพลังงานกับผลที่ได้จากการตัด Laser เหมาะกับการตัดที่ต้องการให้ชิ้นงานร้อนน้อยมากๆ ผลของมันคือ การบิดตัวของโลหะเช่น stainlessจะบิดตัวง่ายมากหากได้รับความร้อนแต่น้อยนิด คุณภาพการตัด laser ยกให้เป็นที่1 plasma รองลงมา แต่การตัดด้วยแก็สแตกต่างโดยสิ้นเชิง ตัดได้ดีกับโลหะที่ทำปฏิกริยากับ ออ๊กชิเจนได้ดีเท่านั้นครับ เช่น เหล็ก หลักการขาดเป็นการที่ทำให้เหล็กกลายเป็น Oxide อย่างเฉียบพลันและก็โดนเป่าออกด้วย ออ๊กชิเจนที่มีแรงดันเหมาะสมครับ ฉนั้นถ้าจะให้งานตัดแก๊สมีคุณภาพจริงๆ ออกชิเจน ต้องปริสุทธิ์ 99.995%   คงพอนะครับ  ทำไมถึงเขียนเพราะ ทั้ง 3 กระบวนการตัดเป้นเป้าหมายของ Mini cnc Cutting  เปลี่ยนเฉพาะที่จับ เท่านั้นครับ

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
มิกล้า  :o
ท่าน ก็ แกร่งกล้าสามารถ อยู่ 
ตามที่ท่าบบอก กล่าวมาก็ โอ เค แล้ว ครับ
ข้าน้อยยังมิรู้เลย
 ;D

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
ความคิดตรงกัน คือเครื่อง อยู่ที่ใส่หัวกัด
แต่ Laser น่าจะต้อง ละเอียดกว่า นิ่งกว่า เพราะ หัว Laser จะอยู่กับที่ วิ่ง แต่ ปริซึ่ม กับ เลนท์
แต่ถ้า เครื่องรุ่นใหม่ๆ ตัวหลอดเลเซอร์ คงวิ่ง น่าจะควบคุมได้ง่ายกว่า
ป่ะ ครับ

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
สงสัย ว่า สรุป ตัวที่ว่า 4 ปาก เรียกอะไร ครับ สับสนอยู่เหมือนยัง

** อย่าว่าเลยนะครับ ผมเองก็ ยังเรียกบ้างอย่าไม่ถูก เวลาไปซื้อของ ฮิ ฮฺ ฮฺ

• Thank You
ผมขอต่อเรื่องการสร้างหลังจากออดแบบ ก*ย*ส เรียบร้อยแล้ว ข้อสำคัญตั้งแต่การตัดเหล็ก ต้องได้ฉาก ต้องได้ขนาดตามต้องการยอมไม่ได้เลย งั้นขั้นตอนการประกอจะยากและก็จะยากไปจนจบเครื่อง
    การประกอบ จะต้องฉากและการเชื่อมให้น้อยจุดและเร็วที่สุดแต่ต้องแข็งแรง การเชื่อมด้านตรงข้ามรีบเชื่อมทันทีครับไม่เช่นนั้น บิด ครับ  แล้วจะติดตั้งอลูมิเนียมโปรไฟล์ยาก

จะต้องลงมือเชื่อมด้วยตัวเองครับไว้ใจใครไม่ได้เลยสำหรังงานนี้

• Thank You
เกลียว 4 ปากคือ เกลียวที่วี่งขนานกันไป 4 เกลียว ต่อ 1 รอบ หรือ มี 4 ร่องเกลียว มีข้อดี 2 ประการคือ เดินเร็ว และให้แรงบิดมากกว่าเกลียวประเภท 1 ร่องเกลียว ครับ(ช่วยกัน 4 แรงพลักครับ)

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
งั้นรบกวน ถามต่อว่า ใช้อะไร ตัดเหล็ก ครับ
แท่นไฟเบอร์  ราคา หลัก ห้าพัน
เลื่อยสายพาน  ราคา หลัง หมื่นกลาง
เลื่อนสายพาน  ราคา หลัง สีหมื่น
ตัดแล้ว ต้อง ใช้ มิลลิ่ง ปาด อีกคร้งไหม ครับ

** เพราะ ตอนนี้ ไม่ว่าผมใช้อะไรตัด ก็ ต้องมาปาดด้วย มิลลิ่ง อีกที่ แน่นอน  ครับ
เข่น กัน  ทำเครื่องไว้ใจใครไม่ได้

• *Banned*
  • Newbie
  • *
  • Thank You
เกลียว 4 ปากคือ เกลียวที่วี่งขนานกันไป 4 เกลียว ต่อ 1 รอบ หรือ มี 4 ร่องเกลียว มีข้อดี 2 ประการคือ เดินเร็ว และให้แรงบิดมากกว่าเกลียวประเภท 1 ร่องเกลียว ครับ(ช่วยกัน 4 แรงพลักครับ)

ผมยังไม่เคยซื้อมาลอง เล่งๆอยู่
ตกลงว่า เป็น บอล เหรอปล่าว ครับ

Offline kuad

• Moderator.
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 486
  • -Receive: 759
    • http://hatyaicnc.blogspot.com/

ตัว ball screw ระยะพิท  10 มม. แต่ตัวนี้เกลียว 4 ปาก  1 รอบจะเดินทางได้ 40 มม.

1 รอบทำไมได้ 40 มม. ในเมื่อ pitch = 10มม. ???
4 ปากไม่น่าเพิ่มระยะทาง แต่น่าจะเพิ่มกำลังมากกว่า

Offline kuad

• Moderator.
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 486
  • -Receive: 759
    • http://hatyaicnc.blogspot.com/

ตัว ball screw ระยะพิท  10 มม. แต่ตัวนี้เกลียว 4 ปาก  1 รอบจะเดินทางได้ 40 มม.

1 รอบทำไมได้ 40 มม. ในเมื่อ pitch = 10มม. ???
4 ปากไม่น่าเพิ่มระยะทาง แต่น่าจะเพิ่มกำลังมากกว่า

อ๋อ เข้าใจแล้ว พิท 10มม.ที่4ปาก  lead= 40 มม.

ขอโทษครับ สับสนเล็กน้อย

Offline somphop

• Thank You
  • -Given: 16
  • -Receive: 126
ตอบคำถามครับ  งั้นดูรูปนี้ครับ เหล็กทั้งแท่ง ที่plastic เป็นกันชนครับ

ตัว ball screw ระยะพิท  10 มม. แต่ตัวนี้เกลียว 4 ปาก  1 รอบจะเดินทางได้ 40 มม. การตั้ง steper /mm. ผมคิดง่ายแบบของผมนะ  Full = 200/4 = 50 , 1/2  =400/4  =100 ,1/4 =800 /4 =200 , 1/8  =1600/4 =400 ผมใช้ 1/8 ตั้ง 400 จะได้  G00 X10  จะได้เท่ากับ 10 มม. พอดี  หากมีวิธอื่นแนะนำด้วยครับ

ต้องหารด้วย  40 ครับ  ถึงจะได้หน่วยเป็น  Step/MM  ไม่งั้นจะป็น step/cm

• Thank You
ถูกต้องครับ ขอคุณมากที่แก้ให้
 metal