Author Topic: แนะนำ เรื่องการเซ็ตเครื่องด้วย axis calibration ด้วยครับ  (Read 16445 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline adisy

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 145
  • -Receive: 149
ตามที่อ่านมา axis calibration เป็นฟังชั่นที่ช่วยในการ เซ้ทค่า stepper รึเปล่าครับ

เขาใช้งาน อย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Edited: ดึงภาพขึ้นครับ
« Last Edit: March 14, 2013, 07:42:04 AM by Weerasak »
ของเหลือใช้จากโรงงาน
www.facebook.com/AutomationParts1

• Thank You
ใช้งานได้ แล้วครับ

หลังจาก จูนแล้ว เครื่องแม่นขึ้นเยอะ
ใหนๆ ก็ ทำได้แล้ว เอามาบอก คนที่กำลังสร้างแล้วไม่อยาก คำนวนเรื่อง ระยะเกลียวหรือ stepper นะครับ

ก่อนอื่นก็ หาเครื่องมือวัดที่ได้ มาตราฐาน สักหน่อย
(ผมใช้ฟุตเหล็กไม่รุ้ มาตราฐานพอรึเปล่า) เอามาวางตามแนว แกนX เพื่อวัดระยะในการวิ่งของเครื่อง

จากนั้นไป ที่หน้าโปรแกรม mach3 (หน้าเขียวๆ) ตามรูป
กดปุ่มที่ asix calibration มันจะถามว่า ต้องการเซ้ทแกนใหน (ผมเลือกแกน X)

จากนั้น กำหนดระยะที่ต้องการให้เครื่อง วิ่งเล่น 100mm แล้วกด enter ให้เครื่อง วิ่งไปตามแกนx จนหยุดแล้วไปดูว่าเครื่องวิ่งไปได้เท่าไหร่
ตอนที่เครื่องหยุดแล้ว โปรแกรมจะถามว่า ระยะวิ่งจริงๆ ที่ได้เท่าใหร่ วันนี้ผมได้ 101.5 ก็ใส่ค่าที่วัดได้จากไม้บรรทัดลงไป

แล้วโปรแกรม จะคำนวณค่าที่ถูกต้อง พร้อมทั้งถามยืนยันว่า ต้องการเปลี่ยนค่านี้ลงไปที่ motortuning เลยหรือไม่

ง่ายกว่าการไปนั่ง งมหาระยะพิทเกลียวอีกครับ ต้องมานั่งเดา ตัวเลขกันอีก
www.facebook.com/AutomationParts1

Offline ZNZ2009

• Moderator.
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 2523
  • -Receive: 1890
  • Money can't buy!
    • http://s886.photobucket.com/albums/ac65/wiwatto2005/?start=40
I'm not perfect by any means

Offline i-KUNG

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 7
  • -Receive: 0
กำลังหาอยู่เลยครับ :D

• Thank You
ลองเลยครับเหมาะสำหรับมือใหม่ ไม่ต้องคำนวนเยอะ

Offline ssuebsak

• The Knowledge Giver
  • Thank You
  • -Given: 5
  • -Receive: 316
Calibration หมายถึง การสอบเทียบ ทางด้านมาตรวิทยา  เป็นการเทียบค่าความถูกต้องของเครื่องมือวัดต่างๆ 

ดังนั้น ฟังชั่น Axis Calibration จึงเป็นฟังชั่นที่ช่วยปรับความถูกต้องของการเคลื่อนที่ตามแนวแกน  ยิ่งคุณมีเครื่องมือทดสอบที่ละเอียดมากเท่าไหร่ คุณก็จะได้ค่าความแน่นอนมากขึ้นเท่านั้น

ประเด็นที่ สอง Lead Screw หรือ Ball Screw มีทั้งค่า Backlash และค่าความคลาดเคลื่อนในตัวเอง  รวมถึง ความคลาดเคลื่อนของการหมุนของ Step Motor  ทำให้ระยะการเคลื่อนที่มีความคลาดเคลื่อน

ดังนั้น การทำ Axis Calibration จะช่วยให้การเคลื่อนที่เป็นไปได้อย่างถูกต้อง 

ดังนั้น ในกรณีนี้ หากคุณ สามารถใช้เครื่องมือวัดแบบอื่น มาเทียบแทนที่จะเป็น เหล็กฟุต  คุณก็จะได้ค่าที่ละเอียดขึ้น เช่น ใช้ เวอร์เนียร์  ลิเนียร์สเกล หรือ  เกจบล็อค  มาเทียบระยะวิ่ง คุณก็จะได้ค่าที่ละเอียดขึ้นตามนั้น

Offline kowkeb

• **
  • Thank You
  • -Given: 4
  • -Receive: 13
ขอบคุณมากครับ....... ดันกระทู้มาให้มือใหม่อย่างผม

Offline ptcomm

• **
  • Thank You
  • -Given: 0
ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ

Offline techdesign

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 111
  • -Receive: 42
ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำการเช็ตระยะ
วันนี้ ทำแผ่นทอปเสร็จ เลยขอทำตามซะเลย 
มีรูปมาให้ ติชมครับ ว่า พอได้ไหมครับ
ทั้ง 3 แกน

ลิเนี่ยมีคาบสนิมซะละ เด่วต้องทำความสะอาดซะหน่อย เวลาประกอบเครื่อง ร้อนๆเหงื่อออกแล้วไปโดน น้องหนิม เลยมาหา :P

Offline bunditname

• **
  • Thank You
ผมใช้ดอกเก่าๆที่หักแล้วฝนปลายให้แหลม เพื่อขีดบนแผ่นดินน้ำมันบางๆ แล้ววัดรอยด้วยเครื่องมือละเอียด ก็แม่นยำพอสมควรนะครับ

Offline odd

• **
  • Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 9
ในการเซทควรสั่งให้เครื่องวิ่งเกือบสุดความยาวของแกนหรือยาวสุดที่เครื่องมือจะวัดได้จะได้ความถูกต้องมากขี้นครับ

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
ในการเซทควรสั่งให้เครื่องวิ่งเกือบสุดความยาวของแกนหรือยาวสุดที่เครื่องมือจะวัดได้จะได้ความถูกต้องมากขี้นครับ
พูดถึงหลักการก็ถูกต้องครับ แต่การวัดหยาบบ้างระเอียดบ้างไม่เป็นไร ค่ามันจะนำพาเราไปค่าที่ถูกต้องจนได้

ก่อนเซตเราควรจ็อกไปมาก่อน ชึ่งเห็นระยะค่าใน dro วิ่งไปมาได้เท่าไหร่ ซึ่งค่าจะผิดก็ช่างมัน เช่นว่าผมจ็อกสุดโต๊ะด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่งได้ค่าเพียง 35 mm (ซึ่งเห็นว่าผิดกันชัดๆ) ตอนป้อนผมก็จ็อกสุดที่ด้านใดด้านหนึ่งแล้วป้อน 35 mm เครื่องจะวิ่งกลับอีกด้านหนึ่ง (หากวิ่งผิดทางก็เปลี่ยน บวก/ลบ) วัดอีกที (ครั้งแรกเซตค่าเวอร์เนียร์เป็นศูนย์)แล้วป้อนค่ากลับไป เท่านี้ก็จะค่าคำนวณที่ใกล้เคียง

ที่นี้ถ้าต้องการค่าทีถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็ปัดค่าขึ้นลงเป็นเลขกลมๆ จากประสบการณ์เห็นทันทีก็รู้ว่าค่าถูกต้องเป็นเท่าไหร่เพราะค่าที่ถูกต้องมาจากฐาน 200 สเต็ป

เคยเจอเหมือนกันสกรูเป็นหน่วยนิ้ว ก็จะงงงวยกับค่าที่ได้ เมื่อปรับเป็นระบบนิ้วก็ลงตัวเหมือนกัน

Offline Pathompong

• **
  • Thank You
  • -Given: 2
ขอบคุณกูรูทุกท่านครับ ความรู้ล้วนๆ

Offline chayaphon

• **
  • Thank You
  • -Receive: 1
ขอบคุณมากครับ....... ดันกระทู้มาให้มือใหม่อย่างผม

Offline tee3358

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 14
ขอบคุณมากครับ :D

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal