CAD/CAM/CNC software > LinuxCNC (EMC2)

แนะนำ EMC2

<< < (2/6) > >>

Weerasak:

--- Quote from: gap on June 08, 2009, 09:48:13 AM ---
cnc machine ของผมคลาดเคลื่อนไปเกือบ 0.2 - 0.5 mil. ทุกๆ 10 cm. เพราะใช้ feed screw
ทดลองปรับตัวเลขชดเชยทุกอย่างแล้วแก้ไม่หาย....

--- End quote ---

คุณ gap ลองตรวจดูว่า ได้ให้ค่าระยะ pitch คลาดเคลื่อนไปหรือเปล่า ถ้าเป็นซอฟท์แวร์Mach3 ก็จะอยู่ที่ motor tuning -> Step per unit

somphop:
ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วนะครับ ที่ใช้feed screw แล้วทำได้ 0.2 mil ต่อ 10 CM.
0.2 mil นี่มัน แค่ 0.00508 MM เองนะครับ  :o
ค่า Run-Out Tolerance  ของ spindle collet  มาตราฐาน DIN6499B  ยังเท่ากับ 0.0005"  หรือ 0.012MM เอง

gap:
0.5 mill มีผลกับผมมาก เช่น การตัดกล่อง 0.5 mill สองข้าง(ตรงกันข้าม)ก็จะคลาดเคลื่อนไปแนวเดียวกัน
ก็จะยาว/สั้น ถึง 1 mill การประกอบกล่องก็จะเห็นขอบอีกด้านหนึ่งของกล่อง
ถ้าเราไปใช้ในงานเจาะแผ่นปริ้น. หรือ กัดลายแผ่นปริ้น ถ้าคลาดเคลื่อนไปทางด้านลบ
ศูนย์กลาง, ลายแผ่น.กิ่วแทบขาด....
//////
ถ้าระยะ rout ไม่เกิน 5 cm. แทบไม่คลาดเคลื่อนครับ...
ระยะ pitch : feed screw 2.5 ทั้ง 3 แกน
ผมกำหนด Feed rate ไม่เกิน 80 มิล/นาที งานช้ามากเพราะระยะ picth แคบ
แต่ได้ความแม่นยำในระยะใกล้ถ้า feed rate กำหนดเร็วความคลาดเคลื่อนก็สูงตาม...
////
ต่อไปตั้งใจจะ upgrade เป็น ball srecw เพื่อทดสอบความแม่นยำไปเรื่อยๆ...
////
...อาจจะจนถึงขั้น Center CNC เพราะเมื่อพักเที่ยง ไปดูที่โรงกลึงในตลาดเห็นเครื่องมิลลิ่ง
ราคามือสอง 1 แสนบาท ดูน่าใช้มาก  project ต่อไปอาจจะเป็น upgrade milling machine
เป็น cnc .... ....อาจจะเป็นปีหน้า... CNC เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับ...
มันเป็นเครื่องมือที่สามารถจะทำชิ้นส่วน, กลไกเครื่องมือ, สิ่งต่างๆ ตามที่เราต้องการได้โดยที่เราเพียงนั่งดูมัน
ทำตามแบบให้เรา......

เรื่อง software ที่ลองใช้ผ่านมาแบบที่มีลิขสิทธิแต่ Crack เขามาใช้หลายแบบหลายโปรแกรม
ผมคิดว่ามาจบที่ LinuxCNC แม่นยำและดีครบถ้วนครับ...

Weerasak:

--- Quote from: somphop on June 08, 2009, 03:08:02 PM ---ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วนะครับ ที่ใช้feed screw แล้วทำได้ 0.2 mil ต่อ 10 CM.
0.2 mil นี่มัน แค่ 0.00508 MM เองนะครับ  :o
ค่า Run-Out Tolerance  ของ spindle collet  มาตราฐาน DIN6499B  ยังเท่ากับ 0.0005"  หรือ 0.012MM เอง

--- End quote ---
ผมอ่านผ่านๆนึกว่าเป็น mm เหมือนกัน ก็ไม่สังเกตว่าหน่วยเป็น mil (1/1000 นิ้ว) ตามที่คุณสมภพหยิบยก แต่คุณ gap เขียนแก้ภายหลังว่า mill (millimeter )

สรุปว่า 0.5 มม ก็เยอะเหมือนกัน สำหรับงานปราณีต

gap:
ผมไม่ถนัดหน่วยการวัดแบบนิ้วครับ..รู้เพียงประมาณว่า 2.54 cm. จะเท่ากันกับ 1 นิ้ว
และหน่วยย่อยของนิ้วน่าจะเป็นหุน ยังคิดว่าถ้าแบ่งหุนออกไปจะเรียกว่าอะไร...

ถ้าเป็นระบบเมตริกที่ละเอียดกว่า มิลลิ (1/1000) คือ พิกโก และก็จะไปถึงไมรโคร คือ 1/1000000 ต่ำกว่าไมโคร คือ นาโน 1/1000000000 ระดับนาโนเขาใช้ทำ chip ที่เรียกว่า CPU ของคอมพ์ในยุคปัจจุบัน อนาคตไม่รู้ว่ามนุษย์จะสามารถทำอะไรได้เล็กกว่านี้อีก.....ผมมาสายอิเลคทรอนิกส์เวลาเรียกหน่วยวัดทางไฟฟ้า เช่น capacitor ก็จะอิงถึง
ระบบเมตริก คือ ไมโครฟารัด (1/1000000)ของ ฟารัด, แผ่นปริ้นจะวัดกันเป็นมิลลิเมตร ไม่มีใครวัดออกมาเป็นนิ้วกันเลยครับ
ผมมีเพื่อนตอนเรียนอยู่ เทคนิค พล. แผนกเครื่องกลเขาแม่นทั้งสองระบบมาตรา แต่ช่างก่อสร้างส่วนมากจะวัดฯกันเป็นนิ้ว.....

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version