CAD/CAM/CNC software > LinuxCNC (EMC2)

แนะนำ EMC2

<< < (3/6) > >>

somphop:
เห็นเขียนสั้นๆว่า 0.2 mil  ก็เลยนึกไปโน้น เดี๊ยวนี้เขาไม่ค่อยใช้กันกันแล้วนิ   ::)   
ดู(เดา)ว่าน่าจะเกิดความผิดพลาดมาจากระยะรุนในแนวแกนฟีดสกรู ทั้งที่แบริ่งยึดหัวท้าย และที่ฟีดนัต เนื่องจากชุดรองรับการเคลื่อนที่ของเครื่องมีความฝืดน้อยทำให้การรักษาตำแหน่งก่อนที่จะถูกดันด้วยฟีดสกรูเป็นไปได้ยาก ไม่เหมือนกับรางเลื่อนที่เป็นหางเหยี่ยวแบบเครื่องกลึงเครื่องกัด ทำให้การชดเชยระยะแบลคแลทในโปรแกรมช่วยไม่ได้   ถ้าเกิดจากสาเหตนี้จะสังเกตจากขนาดของงานที่ได้จะมีขนาดผิดพลาดไปทั้ง บวก และ ลบ ของค่าจริง  บางครั้งใหญ่กว่าบางครั้งเล็กกว่า   แต่ถ้าเกิดจากการเซ็ตระยะพิตผิดพลาด เออเร่อร์ จะเกิดขึ้นเพียงอย่างเดียวคือไม่ว่าขนาดขาด หรือเกินก็จะเป็นเหมือนกันทุกครัง 

gap:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เรื่อง Backlash มากครับ...ของ turbocnc มีการปรับชดเชยผมเข้าใจว่า
เป็นการชดเชยขณะการหักมุม x, y มีครั้งหนึ่งผมใช้ตัวเลขมากปรากฏว่ามุมฉากมันกลายเป็นมุมโค้งไป,
ระยะ x, y ก็ห่างออกไปเล็กน้อย...คุณ somphob ลึกซึ้งมากนับถือ....

วันนี้ผมพบสาเหตุของความคลาดเคลื่อนแล้วครับ ตรง coupling แกนมอเตอร์กับ Feed screw ด้าน x
น๊อตคลายออก เลยเป็นเหมือนอาการหลุดสเตปไป ครั้งแรกผมตัดกล่องเพื่อใส่สวิทซ์ไฟ AC ไปสังเกตุความเป็นชั้น
คือรอยของดอก end milll ที่ชิ้นงาน....เสร็จงานแล้วทำ jog ลองดันสไลด์ X ดูจึงพบว่ามันฟรีไปเป็นบางช่วง...
แก้ไขแล้วแม่นยำเหมือนที่ต้องการ....

ทดลองให้ DeskEngrave ทำตัวหนังสือบนเครื่องวินโดวส์แล้ว export G code ก้อบไปเปิดที่ LinuxCNC เป็นรูปล่างนี้

ผลออกใช้ได้ดี

ขอบคุณมากครับ.....

edit: picture แล้วรูปไม่ขึ้นครับ :'(

pem:
ผมคิดว่า บ้านเรานับวันยิ่งไม่ค่อยนิยมแบบนิ้วนะ ความนิยมลดลงเรื่อยๆ อีกหน่อยอาจหายไปจากวงการก็ได้นะ

เวอร์เนียร์คาลิปเปอร์ ปัจจุบันหน่วยนิ้วก็เริ่มหายไปบ้าง หลายอันมีแต่ mm. เท่านั้น

อาจเป็นเพราะ เลขฐานสิบ เข้าใจง่ายกว่าเศษส่วน

kuad:
นิ้ว กับมิล  ยังอยู่คู่กันอย่างถาวรแน่นอนครับ และความนิยมก็ยังมีมากด้วย  เพราะขึ้นอยู่กับการนำมาตรฐาน มาใช้ในงานมากกว่า

ยังมีหลักการง่ายๆเกี่ยวกับนิ้วและมิลอยู่  ลองถามดูครับว่าคนสมัยก่อนไม่รู้จัก π หรือ 22/7  หรือ 3.14 หรอกครับ  แล้วไม่รู้จัก 2πr แล้วเค้าหาเส้นรอบวงของวงกลมได้ยังไง

ลองคิดดู......... ???

เฉลย...
หลักง่ายๆ คือ เส้นผ่านศูนย์กลาง  1 นิ้ว เท่ากับ 8 ซม   ...  ไม่เชื่อลองคำนวนดู
ตัวอย่าง 
              ทำถัง เส้นผ่าศูนย์กลาง 8 นิ้ว เส้นรอบวงก็จะเท่ากับ 64 ซม (8นิ้วx8ซม)
           ช่างก็จะตัดความยาว 64 ซม แล้วม้วนเป็นถังได้ เส้นผ่านศูนย์กลาง 8 นิ้วพอดี

ถ้าไม่เชื่ออีก คงต้องลองเองแล้ว :P

pem:
พอดีเป๊ะเลยครับ  ;D

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version