CAD/CAM/CNC software > LinuxCNC (EMC2)

แนะนำ EMC2

(1/6) > >>

gap:
เมื่อก่อนผมใช้ TurboCNC ประมาณ 2 ปีก่อน ก็ OK ดีครับ
เพียงแต่ว่า TurboCNC ไม่มี simulate คือเราเห็นการทำงานบนจอเป็นเพียง G-Code
ทำให้รู้สึกย้อนยุคไปเมื่อรุ่น DOS หรือ สิบกว่าปีมาแล้ว
///////
ปัจจุบันนอกจากต้องซื้อระบบปฏิบัติการแล้ว หลายคนก็ต้องซื้อ CAM มาติดตั้งอีกหนึ่งต่อ
ปัญหามากมายใช่ใหมครับเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ที่ต้องคอยหลบหลีกกลัวเจ้าของมาพบและแจ้งความ......
//////
EMC2 คืออะไร????
คือ
EMC (the Enhanced Machine Control) is a software system for computer control of machine tools such as milling machines and lathes.

คำว่า Software system นี้รวมไปถึงระบบปฏิบัติการเสรี(ฟรี) UNIX ด้วยครับ....หมายความว่าเมื่อคุณติดตั้ง EMC2 เพียงครั้งเดียว
ก็จะได้ทั้งระบบปฏิบัติการและ  CAM (EMC2) พร้อมกัน...simulate ได้อีกด้วย....คือจะคลิกดู Spindle หรือ toolpath อย่างไรก็ได้ตามใจปราถนา.....ขณะเครื่องทำงานกับ stepping motor อยู่....
//////////

ราคาแผ่นละ 150 บาทแถมวงจร stepping motor drive MOSFET เอาไปประกอบเองอีกด้วย....

http://123.242.186.91/gap/cnc/contacme.php

Oud_Tiburon:
1.TurboCNC อยากทราบว่ามีลิขสิทธิ์หรือเปล่า
2.หากมี บริษัทในไทย ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์
ไม่รู้จริงๆครับ ใครทราบบอกหน่อยครับ

Weerasak:

--- Quote from: Oud_Tiburon on June 06, 2009, 04:53:16 PM ---1.TurboCNC อยากทราบว่ามีลิขสิทธิ์หรือเปล่า
2.หากมี บริษัทในไทย ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์
ไม่รู้จริงๆครับ ใครทราบบอกหน่อยครับ

--- End quote ---
น่าจะเป็น Freeware
แต่ถ้าต้องการซอร์สโค้ดต้องจ่ายเงินครับ

gap:
///////////////
TurboCNC เป็น Free ware ไม่มีลิขสิทธิ์... Download ได้จาก http://www.dakeng.com/turbo.html
พัฒนาโปรแกรมมาจาก Delphi ....ทำงานบน OS : DOS.... แต่ว่า... DOS ไม่ฟรีนะครับต้องซื้อจากตัวแทน....

วีธีใช้งาน....ต้องลงโปรแกรม DOS หรือ OS อื่นๆ ก่อนที่มี DOS (ซื้อมา) ...แล้ว UNZIP TurboCNC ไปไว้ใน C:\
แล้วเรียกใช้งานที่ C:\TurboCNC\bin หรือเขียน Autoexec.bat ไว้ทีเดียวก็ได้

...เวลาคอมพ์ทำงานกับ TurboCNC จะไม่มี Simulate คือ การแสดงรูปชิ้นงาน/tool_path บนจอ
แต่ EMC มีครับ...TurboCNC มีแต่ G-code ให้ดูบนจอ...แตกต่างกันมากมาย
///////////
Feature อย่างหนึ่งของ EMC ก็คือ Image-to-Gcode หมายถึงว่า
ถ้าต้องการงานประเภทแกะสลัก(งานศิลป์) ก็ทำได้เลยไม่ต้องไปหาซื้อโปรแกรมอะไรมาเพิ่มให้คอมพ์
หาอ่านวิธีการทำได้ใน
http://www.linuxcnc.org/docview/html//gui_image-to-gcode.html#r1_3
และ function ต่างๆอีกมากมาย...EMC พัฒนาจากคนทุกชาติจากทั่วโลกเป็นหลักประกันความเสถียร.....
/////////////

สำหรับ G code นั้นเป็นมาตราฐาน RS274
ที่กล่าวถึงมาตราฐานนี้เพราะว่า ปัญหาสำหรับ OS อื่นๆ ที่ไม่ใช่ LinuxCNC โปรแกรม CAD/CAM
ที่ Export G-code ออกมา เข้ากันไม่ได้กับโปรแกรม controller อย่างเช่น G80(ยกตัวอย่าง) พอ controller อ่านพบไม่รู้จักก็หยุดรอถามจากเรา....ฯลฯ
ตัดปัญหาทั้งหลายออกไป...ด้วยการใช้ LinuxCNC ครับมีให้แบบครบวงจร
คุณภาพเป็นไปตามมาตราฐานและฟรีทุกอย่าง...
ที่มาบอกนี้ไม่มีผลประโยชน์อื่นใดครับ...เพียงแต่ต้องการมาบอกคนไทยด้วยกันว่า
มีระบบคอมพ์ CNC โดยเฉพาะที่มีมาตราฐานและคุณภาพระดับโลกให้ใช้กันฟรี....เขาไม่โฆษณาจึงไม่มีใครรู้จัก
///////////
LinuxCNC หา Dowload ได้ฟรีครับประมาณเกือบ 700 MB เมื่อได้แล้วก็ใช้ Linux เขียนแผ่น..เสร็จแล้ว
ก็นำมาแผ่นใส่เครื่องที่ต้องการลงโปรแกรมแล้ว Restart .......Next ไปเรื่อยๆ 7 ขั้นตอน....เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว
ก็จะมีคู่มือ วิธีใช้งานแนบมาให้เสร็จ...เป็น text book นะครับ(ภาษาอังกฤษ) ถ้าไม่เข้าใจตรงใหนไปถามผมได้
ใน URL : http://123.242.186.91/gap/forum/
และถ้า down load ไม่สำเร็จหรือพบอุปสรรคต่างๆ ผมก็มีแผ่นสำเร็จให้ 150 บาทครับ...พร้อมวงจร Drive stepping motor

สิ่งที่ผมต้องการจากเพื่อนๆ.พี, น้อง เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนคือแหล่งขาย Ball screw ราคาไม่แพง....
cnc machine ของผมคลาดเคลื่อนไปเกือบ 0.2 - 0.5 mil. ทุกๆ 10 cm. เพราะใช้ feed screw
ทดลองปรับตัวเลขชดเชยทุกอย่างแล้วแก้ไม่หาย....
ผมต้องทำงานละเอียดมากครับเกี่ยวกับวงจรอิเลคทรอนิกส์....
....thank for advance....

Weerasak:
พอดีสิ่งที่คุณ gap อยากจะรู้อยู่มีหน้ากระทู้เดิมอยู่แล้ว แหล่ง/ร้านจำหน่ายวัสดุอุปกรณ์ สำหรับนำมาทำ Mini CNC ผมเลยไปอัพเดทและตอบไว้ตรงโน้น

--- Quote from: Weerasak on June 08, 2009, 10:35:21 AM ---
--- Quote from: gap on June 08, 2009, 09:48:13 AM ---สิ่งที่ผมต้องการจากเพื่อนๆ.พี, น้อง เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนคือแหล่งขาย Ball screw ราคาไม่แพง....
cnc machine ของผมคลาดเคลื่อนไปเกือบ 0.2 - 0.5 mil. ทุกๆ 10 cm. เพราะใช้ feed screw
ทดลองปรับตัวเลขชดเชยทุกอย่างแล้วแก้ไม่หาย....
ผมต้องทำงานละเอียดมากครับเกี่ยวกับวงจรอิเลคทรอนิกส์....
....thank for advance....

--- End quote ---

ลองติดต่อดูนะครับ มีทั้งของ second hand และ brand new

ของมือสอง
คุณ rapala 0819354035
www.po-recycle.com
www.siam-hitech.com
www.farsai.net
www.sangtawan.org
www.nattakit.com

ของใหม่
คุณ tamjaichan 086 4175963
www.misumi.co.th
www.tonanasia.com
www.ystautomation.com