Author Topic: การควบคุมการทำงาน MiniCNC ด้วยโทรศัพท์มือถือ Android Phone  (Read 16291 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline put606

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 4
ผมว่าจะทำเป็น "โปรเจ็กจบ" นะคับ
ตามรูปเลยคับ...รบกวน ผู้รู้ตอบที่นะคาาาาาบ

บน Android Phone
1. คือผมจะเขียนโปรแกรมบน Android เพื่อทำการรับคำสั่ง G-Code...ต่างๆ
2. ทำการตีความคำสั่ง G-Code เพื้อให้ได้ค่าคำแหน่ง X,Y,Z
3. ส่งค่า X,Y,Z ที่ได้ไปยังบอร์ด Microcontroller โดยผ้านทาง USB Port ของตัว Android Phone
บนบอร์ด Microcontroller (ต้องต่อไฟเพิ่ม..นะคับ 5V/1A)
4. บอร์ด Microcontroller จะทำหน้าที่แปลงสัญญาณจาก USB Port ไปเป็น Parallel Port

ซึง...มันจะทำให้เราไม่จำเป็นต้องมี Computer มีแค่โทรศัพท์เครื้องเดียวก็ใช้งานเครื่อง CNC ได้แล้ว

ซึ่งจะมีโหมดการทำงานประมาณนี้นะคับ...คล่าวๆ
1. Setup ต่างๆ....
2. Program Run (Load G-Code)
3. MDI Mode
4. MPG Mode

แต่...แต่.............ผมไม่รู้ว่าสัญญาณที่ออกมาจาก Parallel Port มันเป็นแบบไหนอย่างเช้น
F300 S1000
G00 Z2.5
G00 X10 Y10
G01 Z-2.5
G01 X50 Y50 Z0.1
- สัญญาณที่ส่งออกมามันเป็นแบบไหนกัน.......เป็น PWM หรือป่าว หรือเป็นแบบไหน  ความถี่เท่าไหร กระแส แรงดัน ต้องเท่าไหร...
- ที่โหมดของการ Setup มีค่าอะไรบ้างที่จำเป็นต้องกำหนด...

- ต้องบอกก้อนนะ...ว่าไม่เคยใช้ CNC แต่ผมเขียน G-Code เป็นนะคับ
:P :P :P

Offline pongthep

• Full Member
  • Thank You
  • -Receive: 51
  • SmartCNCs Economic CNC and Equipments
    • Economic CNC and Equipments
ทำเลยครับสนับสนุน
สัญญาณควบคุมอย่างง่ายที่สุด และใช้กันมากที่สุด คือ Step และ Direction ครับ
ไม่ว่า Step Driver หรือ Servo Driver ก็สามารถรับสัญญาณควบคุมนี้ได้
เรื่องสัญญาณควบคุมที่ใช้ทำ ซีเอ็นซี อย่างง่ายประมาณนี้คือ
XYZ+ A B axis --- Step/Dir
Spindle --------- PWM
Digital I/O= 16 I/O
เรื่องความถี่ เอาสูงๆไว้จะใช้งานได้กว้างขึ้นครับ เนื่องจาก Driver ดีจะรับความถี่ได้สูงครับ

เท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้สบายแล้ว
ทำให้ Controller กับ Driver แยกกันจะดีที่สุดครับ ไม่จำเป็นต้อบมันมาผูกกัน

Think Difference and more creativity with CNC Technology.

Offline panya

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 124
  • -Receive: 218
ผมว่า ในเมื่อส่งข้อมูลไปให้ controller จัดการข้อมูลแล้ว ไม่น่าจะต้องแปลงเป็น parallel อีก
เพราะ parallel port ก็คือ I/O ตัวหนึ่ง ส่วน controller เองก็สามารถเขียน I/O ได้อยู่แล้ว
ดังนั้นเราก็เพียงแค่ส่งสัญญาณควบคุมต่างๆ จาก controller ไปให้ driver motor ได้เลย เช่น

bit0 --->>step_x
bit1 --->>dir_x
bit2 --->>enable_x

bit3 --->>step_y
bit4 --->>dir_y
bit5 --->>enable_y

เป็นต้นครับ
PanyaBot Tel: 084-956-3055

Offline เป๋

• The Knowledge Giver
  • Thank You
  • -Given: 38
  • -Receive: 288
  • [email protected]
ผมว่า ในเมื่อส่งข้อมูลไปให้ controller จัดการข้อมูลแล้ว ไม่น่าจะต้องแปลงเป็น parallel อีก
เพราะ parallel port ก็คือ I/O ตัวหนึ่ง ส่วน controller เองก็สามารถเขียน I/O ได้อยู่แล้ว
ดังนั้นเราก็เพียงแค่ส่งสัญญาณควบคุมต่างๆ จาก controller ไปให้ driver motor ได้เลย เช่น

bit0 --->>step_x
bit1 --->>dir_x
bit2 --->>enable_x

bit3 --->>step_y
bit4 --->>dir_y
bit5 --->>enable_y

เป็นต้นครับ
เห็นด้วยกับคุณPanya ครับ ผมก็ใช้วิธีนั้น ลดไปเยอะ ลองดูแบบง่ายๆที่ผมเคยPostไว้ เผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง
https://www.cncroom.com/forum/index.php/topic,1782.0.html
step เป็น  pulse  ส่งไปบอรด์คุมจำนวนสเต็ปของมอเตอร์
dir    เป็น  logic    ส่งไปบอรด์ H/L คุมทิศทางการหมุน

นึกถึงตอนเรียน ใกล้จบอะไรๆก็มาประดัง หัวหมุนครับ ??? ??? ??? ??? ???

Offline เป๋

• Thank You
หรือจากmcu
ไปมอเตอร์
int motor[4] = {0x01,0x02,0x04,0x08};
ทำนองนี้
ไม่ต้องผ่านบอรด์ก็ได้ครับ เข้ามอสเฟ็ต Logic level gate drive ไปมอเตอร์เลย ลดไปอีก
คราวนี้ใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัว เข้าท่าดีนะ ดูไฮเท็คเข้ากับหัวข้อ
แต่วิธีนี้ต้องใช้ มอเตอร์ 5v.ตัดเรื่องคุมกระแส (มอเตอร์ผมเก็บไว้3ตัว ถ้าหาซื้อไม่ได้แบ่งให้ครับ)

Offline put606

• **
  • Thank You
  • -Receive: 4
ขอบคุณนะคาาาาาาาาาาาาบ

พอจะเข้าใจแล้ว........ก็คือ
- ขา Step        เราจะต้องจ้ายสัญญาณเป็น Pull (01010101010101010101) ทุกครั้งที่เป็น 1 มอเตอร์จะหมุนไปหนึ่ง Step
  ควบคุมความเร็วโดยการ หน่วงเวลา ทั่ง 0 และ 1
- ขา Dir          เราจะต้องจ้ายสัญญาณเป็น Logic (0 = ทวนเข็ม CCW, 1 = ตามเข็ม CW)
- ขา Enable    เราจะต้องจ้ายสัญญาณเป็น Logic (0 = หยุดทำงาน, 1 = ทำงาน)
- ขา Spindle   ???????????????????????????????????? ต้องเป็น Pull ด้วยป่าว

หรือจากmcu
ไปมอเตอร์
int motor[4] = {0x01,0x02,0x04,0x08};
ทำนองนี้
ไม่ต้องผ่านบอรด์ก็ได้ครับ เข้ามอสเฟ็ต Logic level gate drive ไปมอเตอร์เลย ลดไปอีก
คราวนี้ใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัว เข้าท่าดีนะ ดูไฮเท็คเข้ากับหัวข้อ
แต่วิธีนี้ต้องใช้ มอเตอร์ 5v.ตัดเรื่องคุมกระแส (มอเตอร์ผมเก็บไว้3ตัว ถ้าหาซื้อไม่ได้แบ่งให้ครับ)

ส่วนเรื่องวงจรผมไม่คอยถนัดอะคับกระแสมันสูงๆ ถ้าให้ผมใส่เข้าไปด้วยมันต้องระเบิดแน่ๆ
ฉนันผมอาจจะทำไว้แค่นี้ก้อน  นะคับ....

ส่วนเรื่อง G-Code ไม่น่ายากอะไร
แต่ถ้ามีไรจาแนะนำก็ยินดีนะคาาาาาาาาาาป

Offline เป๋

• Thank You
spindle แนะนำว่าควรเอาแค่ ( 0 = on  , 1 = off )พอแล้ว ส่วนมากใชั Active low ตัดปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนจากภายนอก ถ้าเลิศก็เป็น analog  , PWM เอาไว้ต่อกับ Inverter แต่ผมว่างานเอกสารยังรอต้องแก้อีกหลายรอบ อย่าคิดไกลจะไม่ทันเวลา และยังต้องอธิบายส่วนนี้ให้กรรมการฟังอีก โดนสวนเรื่องfeedbackต้องกลับมาทำใหม่อีก

โชคดีครับ ;D

Offline kinnaree

• **
  • Thank You
  • -Receive: 13
หายไปไหน แล้วอยากดูต่อครับ

Offline suwatpb

• Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 185
  • ลองทำดู คุณทำได้
    • เว็บซีเอ็นซีเป็นเรื่องสนุก
โปรเจคนี้สร้างเงินล้านได้เลยนะเนี่ย.. ต่อไปทาง mach คงต้องขยับมาอุปกรณ์แทบเล็ทบ้างล่ะ
ในยูทู๊ปก็มีคนทำแล้วนะ ลองหาคำว่า tinyG ดูครับ
คนเราจะดีเองไม่ได้ถ้าไม่ได้รับการอบรม สั่งสอน ตักเตือน และลงโทษ

Offline kamwait

• **
  • Thank You
  • -Given: 9
  • -Receive: 8
อันนี้ดีกว่ามั้ง อย่างน้อยก้อมี SouceCode มาให้

https://code.google.com/p/miniemc2/

Offline suwatpb

• Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 185
  • ลองทำดู คุณทำได้
    • เว็บซีเอ็นซีเป็นเรื่องสนุก
เขาพัฒนาต่ออีกแล้ว mini2416
https://miniemc2.blogspot.com/
คนเราจะดีเองไม่ได้ถ้าไม่ได้รับการอบรม สั่งสอน ตักเตือน และลงโทษ

Offline kuad

• Moderator.
  • Thank You
  • -Given: 486
  • -Receive: 766
    • http://hatyaicnc.blogspot.com/
ผมเคยลอง Embedded computer กับ Mach3

ผลปรากฏว่า แฮ้งค์  ;D

ค่อยๆเล่น ลอง ต่อไปเรื่อยๆ  ;D

Offline เล็กซ์อาร์ต

• Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 624
  • -Receive: 1154
  • Learning & Teach Not Copying
    • http://lexsign.multiply.com/photos/
งานวิจัยหาทางใหม่และสะดวก ต้่องใช้ทุน และเวลาครับ และผู้ร่วมสนับสนุน(ข้อสุดท้ายนี่หายากหน่อย) :D

รบบบคอนโทรลผ่านมือถือนี่น่าสนใจทีเดียวครับ ค่าซอฟต์แวร์ไม่แพง แต่จะไปแรงตรงบอร์ดรับสัญญาณจากมือถือ ปัญหาที่ไม่ได้คาดหวังก็อย่างที่น้าขวดเจอครับ  :D
Design By Lexarts  www.diycncthai.com Tel. 082 440 3409  

Offline pack12

• Thank You
  • -Given: 479
  • -Receive: 281
    • www.chewchewcnc.com
Embedded ผมเคยจับครั้งสุดท้ายตอนสมัยเรียน ไม่นึกว่าจารขวดจะเอามาประยุคใช้กับมาค 3 ได้  ;D

Offline Pungya

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 1
ทำเสร็จ จดสิทธิบัตร น่าจะทำเงินได้นะครับ สมัยนี้เค้าก็ทำกันแบบนั้น   

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal