Author Topic: มือใหม่ขอคำปรึกษาเรื่อง ชุดควบคุม stepping motor ด้วยครับ  (Read 40416 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline joke55

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
ชุดควบคุม stepping motor หาจากที่ไหนครับ ทำเองได้มั๊ย แล้วจะเริ่มจากตรงไหนดี ขอรายละเอียดที

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
สำหรับมือใหม่ ก็น่าจะเริ่มจากวงจรนี้ครับโดยใช้ไอซีเบอร์ L297 และ L298 ไอซีทั้งสองตัวมีขายที่บ้านหม้อ

วงจรนี้นำมาจาก datasheet ของไอซีดังกล่าวซึ่งวงจรนี้ขับสเต็ปปิ้งมอเตอร์ได้ละเอียดขึ้นอีกหนึ่งเท่า กล่าวคือปกติสเต็ปปิ้งมอเตอร์ชนิด 1.8 องศา จะหมุน 200 สเต็ปต่อ 1 รอบ วงจรสามารถทำให้ละเอียดขึ้นเป็น 400 สเต็ปต่อหนึ่งรอบครับ

และวงจรและรูปภาพด้านล่างนี้ที่ปรากฎที่เว็บไซต์ www.PMinMO.com

https://www.pminmo.com/l297-8/L297_8HVschematic.pdf

นอกจากนี้ที่เว็บไซต์ดังกล่าวยังมีวงจรขับและวงจรเชื่อมต่ออีกมากสำหรับมือใหม่ครับ

วีระศักดิ์ ;D

Offline maxx

• **
  • Thank You
  • -Given: 21
  • -Receive: 146
    • sale minicnc accessory and etc.
ผมเห็นด้วยกับคุณVeerasakครับ ผมเริ่มต้นทำboard ที่ซับซ้อนใช้Mosfet drive ใช้opto isolatorต่างๆแต่ก็เสียเวลาลองผิดลองถูก สุดท้ายก็ต้องลงมาที่ L297,L298 ง่ายเเล้วก็ทำให้เราเข้าใจระบบการcontrol stepmotor
เก่งเเล้วค่อยเล่นวงจรอื่นๆ อย่าลืมว่าเราต้องการไปให้ถึงจุดหมาย คือวันที่เครื่องเราสามารถcontrolเเละกัดงานชิ้นเเรกได้
ยังไงก็ขอให้กำลังใจคนที่เริ่มต้นทำครับ การทำเครื่อง CNC ต้องใช้ทักษะทางช่างเกือบทุกด้านครับ ขอบอกว่า
คนที่ทำได้สำเร็จจากจุดเริ่มต้นเล็กๆ ด้วยตนเองน่านับถือครับ

Offline เล็กซ์อาร์ต

• The Knowledge Giver
  • Thank You
  • -Given: 624
  • -Receive: 1154
  • Learning & Teach Not Copying
    • http://lexsign.multiply.com/photos/
อย่างที่ คุณ maxx ว่าไว้เลยครับ จะว่าไปแล้วต้องซ้อมอีกหลายขบวนท่าเลย  :D แนะนำว่าศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆครับ เดี๋ยวจะเหมือนผม เครื่องซื้อมาไม่ได้ดั่งใจ แล้วก็หาข้อมูลในบอร์ดต่างๆ นี่แหล่ะครับ เลยโมเองซะ กว่าจะเรียบร้อยก็ใช้เวลาละก็ค่าใช้จ่ายเกือบจะได้อีกเครื่องเลย ส่วนประสบการณ์ผมก็เก็บไว้ครับ(ซากดอกกัดและดอกสว่าน) ตอนนี้สองมือจะกำไม่หมดละครับ  :D

* ดอกกัดที่เสียอย่าทิ้งครับ นำมาเจียร์เป็นดอก เอ็นราฟท์ (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่านะ) ไว้กัดงานไม้ได้ไม่ต้องไปซื้อดอกใหม่ให้เปลืองตังค์ :D
Design By Lexarts  www.diycncthai.com Tel. 082 440 3409  

Offline Robotrc

• **
  • Thank You
  • -Receive: 1

Offline rohun

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
ขอบคุณครับ

เห็นด้วยคับให้กำลังใจมือใหม่คับ

Offline linconz

• Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 51
  • -Receive: 89
ผมขอถามป๋าวีน๊ะครับ ว่า L298 กับ FET Z44 นี่ respond การตอบสนอง ของ pluse ต่างกันมากไหมครับ เพราะว่าFet จะขับกระแสได้สูงกว่า 298 มาก ผมกลัีวว่า ถ้าใช้ fet แล้วจะทำความเร็วไม่ได้มาก

Offline nookhook

• Moderator.
  • Thank You
  • -Given: 674
  • -Receive: 1137
  • http://tourthai108.igetweb.com/index.php
    • [IMG]http://i699.photobucket.com/albums/vv358/nookhook/title_article.gif[/IMG]
* ดอกกัดที่เสียอย่าทิ้งครับ นำมาเจียร์เป็นดอก เอ็นราฟท์ (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่านะ) ไว้กัดงานไม้ได้ไม่ต้องไปซื้อดอกใหม่ให้เปลืองตังค์ :D

คิดว่าเรียกถูกแล้วครับ  engrave ดอกแกะสลัก  รุปทูลในอาร์ทแคมคือ flat engrave
ลับกันที่ไหนหรือมีวิธีลับดอกกัด  ถ้าไม่ลับเกินไป ขึ้นกระทู้แนะแนวก็ดีครับ

ส่วนเรื่องมือใหม่ ผมก็ยังมือใหม่เหมือนกัน ทุกเรื่องเลย  ต้องหาความรู้ในเว็บนี้ทุกวัน  ขอบคุณทุกคนครับ ;D

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
ผมขอถามป๋าวีน๊ะครับ ว่า L298 กับ FET Z44 นี่ respond การตอบสนอง ของ pluse ต่างกันมากไหมครับ เพราะว่าFet จะขับกระแสได้สูงกว่า 298 มาก ผมกลัีวว่า ถ้าใช้ fet แล้วจะทำความเร็วไม่ได้มาก

ที่พูดถึงกัน น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ IRFZ44

ปกติพวก discrete semiconductors หรืออุปกรณ์เป็นตัวๆ อย่างนี้จะเร็วกว่าวงจรรวม (IC) อยู่แล้ว และในกรณีนี้น่าจะอยู่วงจรไดรว์ที่ขา gate มากกว่าที่จะทำให้ช้าหรือเร็ว

กรณีของการต่อเป็นวงจร H-bridge จะต้องมีช่วงที่เป็น dead band เพื่อป้องกันไม่ให้ทรานซิสเตอร์สองตัวนำไฟบวกกับลบมาช็อทกัน ตรงนี้แหละจำเป็นต้องช้า

ส่วนมากเราเลือกวงจรรวม (IC) เพราะว่าง่าย หยิบมาใช้ได้เลย ประหยัดเวลา ประหยัดเนื้อที่ PCB และเบ็ดเสร็จ แต่อาจจะมีให้เลือกน้อยกว่า ราคาแพงกว่า

ขอตอบว่า ความเร็วทั้งสองตัวไม่มีปัญหาใช้ได้เหมือนกัน ความช้าอยู่ที่องค์ประกอบอื่นๆ เช่นภาคอินพุท ภาคแปลงสัญญาณสเต็ปให้เป็นสัญญาณขับมอเตอร์ในกรณีของไมโครสเต็ปครับ

Offline somphop

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 16
  • -Receive: 126

Offline ประดิษย์

• **
  • Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 14
สำหรับมือใหม่ ก็น่าจะเริ่มจากวงจรนี้ครับโดยใช้ไอซีเบอร์ L297 และ L298 ไอซีทั้งสองตัวมีขายที่บ้านหม้อ

วงจรนี้นำมาจาก datasheet ของไอซีดังกล่าวซึ่งวงจรนี้ขับสเต็ปปิ้งมอเตอร์ได้ละเอียดขึ้นอีกหนึ่งเท่า กล่าวคือปกติสเต็ปปิ้งมอเตอร์ชนิด 1.8 องศา จะหมุน 200 สเต็ปต่อ 1 รอบ วงจรสามารถทำให้ละเอียดขึ้นเป็น 400 สเต็ปต่อหนึ่งรอบครับ

และวงจรและรูปภาพด้านล่างนี้ที่ปรากฎที่เว็บไซต์ www.PMinMO.com

https://www.pminmo.com/l297-8/L297_8HVschematic.pdf

นอกจากนี้ที่เว็บไซต์ดังกล่าวยังมีวงจรขับและวงจรเชื่อมต่ออีกมากสำหรับมือใหม่ครับ

วีระศักดิ์ ;D

ปกติสเต็ปปิ้งมอเตอร์ชนิด 1.8 องศา จะหมุน 200 สเต็ปต่อ 1 รอบ วงจรสามารถทำให้ละเอียดขึ้นเป็น 400 สเต็ปต่อหนึ่งรอบ

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ  ต้องเซ็ตอะไรหรือป่าวครับ ถึงจะได้ 400 สเต็ปต่อหนึ่งรอบ
ขอบคุณครับ

Offline ประดิษย์

• **
  • Thank You
  • -Given: 34
  • -Receive: 14

ภาพนี้คือ interface board หรือป่าวครับ
น้องใหม่ขึ้สงสัย  :D
ขอบคุณครับพี่ๆ

Offline Bitonghang

• **
  • Thank You
  • -Receive: 0
ต้นทุนถูกดีจัง

Offline ratth

• **
  • Thank You
  • -Given: 1
ดีที่เจอเว็บนี้ก่อน ไม่ซื้อเลย เครื่อง
4แกนตัวนิดนึง(300*300*50)ตั้งเกือบแสน ถ้าอดทนพอคงได้ใหญ่กว่าเยอะ ขอบคุณเว็บดีๆ

Offline dagayl

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 6
  • -Receive: 0
ขอบคุณคับ
 มือใหม่ขอเริ่มศึกษาจากตรงนี้ละ

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal